
OFISI YA RAIS - TAMISEMI 

HALMASHAURI YA (W) LUSHOTO 

SHULE YA SEKONDARI NGWELO, 

S.L.P 177, 

LUSHOTO, 

__/12/2020, 

Kumb No MBSS/J1/01/2020 

JINA LA MWANAFUNZI____________________________ 

YAH:  MAAGIZO YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA KWANZA SHULE YA 

SEKONDARI MBWEI 2021 

1: UTANGULIZI 

Ninayo furaha kukuarifu kwamba umechaguliwa kujiunga na kidato cha Kwanza 2021 katika 

shule hii ya Sekondari Mbwei. Unapongwezwa sana kwa kuwa miongoni mwa vijana wachache 

waliopata nafasi ya kujiunga na shule za sekondari za Serikali. Tunategemea utaliezi Taifa lako 

kwa kufanya vizuri katika masomo na kila shughuli shuleni na kutumia nafasi hii vizuri. 

Mhula wa kwanza wa masomo unategemea kuanza tarehe 11/01/2021 unatakiwa kuripoti shuleni 

kuanzi tarehe 11/01/2021 na mwisho wa kuripoti shuleni ni tarehe 18/01/2021  

2: MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA    

SARE ZA SHULE 

A. WAVULANA  

i. Sare ya shule hii ni suruali mbili rangi ya kijani kitambaa namba moja zisizobana  

ii. Mashati mawili meupe ya mikono mifupi  

iii. Soksi nyeusi jozi mbili na viatuu vyeusi vya kufunga na kamba  

iv. Sweta rangi ya blue bahari  

B. WASICHANA 

i. Sketi mbili za rangi ya kijani kitambaa namba moja ndefu za heshima. Mshono rinda 

box  

ii. Mashati mawili ya rangi nyeupe na hijabu nyeupe zisizo na urembo kwa waislam  

iii. Soksi nyeupe jozi mbili na viatu vyeusi visigino vifupi vya kufunga na kamba  

iv. Sweta rangi ya blue bahari  

3: VIFAA VYA KUJIFUNZIA 

Mwanafunzi anatakiwa kuja na daftari kubwa kumi ( Quire 3) daftari ndogo kwa ajili ya 

mazoezi ya kila siku, Set ya vifaa vya hisabati, Kalamu za wino za kutosha, Penseli, Rula 

ndefu na Dictionary moja  

NB: Vifaa hivi vitakaguliwa siku ya kuripoti  

4: SHERIA NA KANUNI ZA SHULE  

Sheria na kanuni hizi ni muhimu na zieleweke kuwa ndiyo dira na usalama wa shule  

 

 

 



a) SHERIA ZA NCHI  

Kila mwanafunzi analazimika kufuata sheria zote za nchi. Ni wajibu kuheshimu bendera 

ya taifa picha za viongozi wa Taifa, wimbo wa Taifa, fedha ya Taifa na Nembo ya Taifa 

b) MASOMO 

Shughuli zote zilizopangwa katika ratiba ya shule ni muhimu. Kila mwanafunzi 

anapaswa kufuata ratiba ya shule kama ilivyopangwa. Mwanafunzi anapaswa kuwahi 

asubuhi shuleni na kubaki shuleni hadi mwisho wa shughuli za siku. Mwanafunzi 

ataondoka shuleni kwa ruhusa maalum  

c) MAADILI 

i. HESHIMA  

Mwanafunzi anatakiwa kuwaheshimu walimu, wafanyakazi wa shule, viranja, wananchi, 

na wanafunzi wenzao hapa shuleni na nje ya shule.  

ii. USAFI 

Usafi wa mwili na mavazi ni muhimu hapa shuleni. Pia aje na fagio, ndoo, fyekeo/jembe 

kwa ajili ya usafi  

iii.NI MWIKO KWA MWANAFUNZI  

Kuvuta sigara/ bangi  kutumia madawa ya kulevya/ kunywa pombe, kutembelea vilabu 

vya pombe, majumba ya starehe au majumba ya kufikia wageni, kutumia lugha mbaya 

na zakihuni kwa wanafunzi wenzako, walimu na watu wengine. 

iv. UVAAJI WA SARE NI LAZIMA KWA WANAFUNZI WOTE  

 i.Masomo darasanui   

  ii. Wanafunzi wanapotoka nje ya shule kwa shughuli za kishule. 

 iii. Maandamano  

 iv. Wanafunzi wanapokwenda hospitali  

 v. Mikutano 

 vi. Mhadhala wa Shule  

v. TUNZA MAJENGO SAMANI VITABU NA VIFAA VYOTE VYA SHULE VIZURI  

d) MIKUTANO NA MAWASILIANO.  

Mikutano na mawasiliano yoyote hapa shuleni lazima ijulikane rasmi kwa mkuu wa 

shule  

e)   LUGHA  

 Masomo yote kasoro Kiswahili na Dini ya kiislamu yatafundishwa kwa Kiswahili   

 masomo mengine yote yatafundishwa kwa kingereza, Tunasisitiza lugha ya kingereza 

 kuwa lugha rasmi ya mawasiliano shuleni  

 v. MAKOSA YAFUATAYO YANAWEZA KUSABABISHA KUFUKUZWA  AU  

      KUSIMAMISHWA SHULE  

i. Wizi  

ii. Uasherati, Ubakaji na Ushoga 

iii. Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya  

iv. Kupiga au kupigana  

v. Kuharibu kwa makusudi mali ya umma 

vi. Kudharau bendera ya taifa na picha za viongozi 

vii. Kuwa mjamzito au kupata mimba  

viii. Kuoa au kuolewa 

ix. Kutoa mimba  

x. Kuongoza, kuchochea au kuvuruga amani ya shule 

xi. Kukataa adhabu kwa makusudi  

xii. Kuwa na simu ya mkononi 



Vi. MAMBO MENGINE MUHIMU YANAYOPASWA KUKAMILISHWA NA 

MWANAFUNZI SHULENI  

(a) Medical examination form ambayo itajazwa na mganga mkuu wa hospitali ya 

serikali 

(b) Fomu ya maelezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi na mkata wa kutoshiriki 

katika mgomo  

(c) Fomu ya mzazi/mlezi kukiri kukubaliana na sheria, kanuni na maelekezo mengine 

yatakayotolewa na shule. 

7: TAFADHARI SOMA KWA MAKINI MAELEKEZO/ MAAGIZO NA 

 KUYATEKELEZA KIKAMILIFU  

KARIBU SANA KATIKA SHULE HII 

 

_________________ 

EMMANUEL COSMA KAWISHE 

MKUU WA SHULE. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



                               GOVERNMENT OF TANZANIA 

REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION 

 

 

SHULE YA SEKONDARI NGWELO, 

S.L.P 177, 

LUSHOTO, 

__/12/2020, 

MEDICAL, OFFICER 

___________________________ 

___________________________ 

_____________________________ 

MR/ __________________________ 

 

Please examine the above named pupil that he/she is physical and mental fit/unfit for full 

time schooling course 

(a) (i) eye sight____________________________ 

      

     (ii) Limbs______________________________ 

      

    (iii) Speech_____________________________ 

       

    (v) Venereal disease______________________ 

     

    (vi)  Leprosy____________________________ 

     

    (vii) Epilepsy ______________________________ 

 

(b) Neuroses___________________________________ 

 

(c) Other serious disease (mention)  

 

__________________________________________________ 

Pregnant test_______________________________________ 

 

Other important test (if 

any)_______________________________________________________ 

 

 

Station_____________________Name____________________________Signature____

___ 

 

 

Designation________________ 


