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Kumb. Na.  NSS/JJ/2020 

JINA LA MWANAFUNZI ______________________________________________ 

 

YAH: MAAGIZO YA KUJIUNGA NA SHULE YA SEKONDARI 

NGWELO MWAKA 2021. 

 

1.0 UTANGULIZI 

  Uongozi wa shule ya sekondari ngwelo, unayo furaha kukuarifu kuwa umechaguliwa kuingia 

kidato cha kwanza katika shule ya sekondari ngwelo. Unapongezwa sana kwa kuwa miongoni mwa 

vijana wachache waliochaguliwa(waliopata nafasi ya kujiunga na shule za sekondari za serikali.  

 

Tunategemea utalienzi taifa lako kwa kufanya bidii katika masomo na kila shughuli shuleni na kutumia 

nafasi hii vizuri. 

 

Muhula wa kwanza wa masomo utaanza tarehe 04/01/2021. Unatakiwa kuripoti shuleni tarehe 

04/01/2021 na mwisho wa kulipoti ni tarehe 15/01/2021 ndani ya siku kumi za masomo. 

 

2.0 MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA 

2.1 SARE YA SHULE  

a) WAVULANA  

 MASHATI MEUPE YA MIKONO MIFUPI YASIYOBANA(Unashauriwa yawe ya tomato) 

 Suruali mbili rangi ya kijivu zenye marinda mawili zisizo bana 

 Viatu vyeusi vya ngozi vyenye kisigino kifupi vya kufunga na kamba (jozi mbili) 

 Soksi ndefu nyeusi jozi zisizopungua mbili 

 Sweta la rangi ya kijivu lenye shingo ya “V” na tai ya rangi yakijivu 



 

b) WASICHANA  

 Mashati mawili meupe ya mikono mifupi yasiyobana ( unashauriwa yawe ya tomato) 

 Sketi ndefu chini ya magoti rangi ya kijivu zenye marinda nane 

 Kwa waislamu wanaruhusiwa kuvaa hijabu nyeupe inayofika kwenye kifundo cha mikono pamoja 

na nusu kanzu. 

 Viatu vyeusi vya ngozi vyenye kisigino kifupi vya kufunga kwa kamba. 

 Soksi ndefu nyeupe . 

 Sweta la rangi ya kijivu lenye shingo ya ‘‘ V ’’ na tai ya rangi ya kijivu. 

 

 (c) Kila mwanafunzi awe na nguo za michezo ambazo ni t-shirt nyekundu isiyo na maandishi, trak 

suit nyeusi yenye mistari myeupe ( kwa wavulana ) na track suit ya rangi ya bluu yenye mistari myeupe 

( kwa wasichana ) pamoja na bukta na raba. 

 

2.2 VIFAA MUHIMU KWA MATUMIZI YA KILA SIKU 

Mwanafunzi anatakiwa awe na daftari kubwa kumi ( quire 3), Daftari nyingine ndogo kwa ajili ya 

mazoezi ya kila somo, seti ya vifaa vya hisabati, kalamu za wino za kutosha, penseli, kifutio, rula ndefu 

na dictionary moja. 

NB: vifaa hivi vitakaguliwa siku ya kuripoti. 

 

2.3 SHERIA NA KANUNI ZA SHULE. 

Sheria na kanuni hizi ni za muhimu na zieleweke kuwa ndio dira na usalama wako shuleni. 

 

(a) SHERIA ZA NCHI 

Kila mwanafunzi analazimika kufuata sheria zote za nchi. Ni wajibu kuheshimu Bendera ya Taifa, 

picha za viongozi wa Taifa, Wimbo wa Taifa, Fedha ya Taifa na Nembo ya Taifa. 

 

(b)  MASOMO 

Shughuli zote zilizopangwa katika ratiba ya shule ni muhimu. Kila mwanafunzi anatakiwa kufuata 

ratiba ya shule kama ilivyopangwa. Mwanafunzi anatakiwa kuwahi shuleni asubuhi na abaki shuleni 

hadi mwisho wa shughuli za siku. Mwanafunzi ataondoka shuleni kwa ruhusa maalumu ( Pass ) tu. 

 

(c) MAADILI 

i.  HESHIMA 

Mwanafunzi anatakiwa kuheshimu walimu, Wafanyakazi wa shule, Viranja, Wananchi na wanafunzi 

wenzake hapa shuleni na nje ya shule. 

 



ii.        USAFI 

Usafi wa mwili na mavazi ni muhimu hapa shuleni 

 

iii.  NI MWIKO KWA MWANAFUNZI 

Kuvuta sigara, bangi, kutumia madawa ya kulevya na kunywa pombe. 

Kutembelea vilabu vya pombe, majumba ya starehe au majumba ya kufikia wageni. 

Kutumia lugha mbaya na za kihuni kwa wanafunzi wenzako, kwa walimu na kwa watu wengine. 

 

iv. NI MARUFUKU KWA MWAFUNZI 

Kujipamba, kutia dawa nywele, kupaka kucha rangi, kupaka midomo rangi, kuvaa bangili, kuvaa 

mikanda mipana, kuandika maandishi kwenye mwili au mavazi. 

Hairuhusiwi kunyoa mitindo ya kihuni, kuvaa kofia, kuvaa viatu vya ghorofa na mikufu ya shingoni. 

 

   V.    UVAAJI WA SARE NI LAZIMA KWA WANAFUNZI WOTE WAKATI WA 

 Masomo darasani 

 Wanafunzi wanapotoka nje ya shule kwa shughuli za kishule 

 Maandamano 

 Wanafunzi wanapokwenda hospitali 

 Mikutano 

 Mhadhara wa shule (school Baraza) 

 

VI.TUNZA MAJENGO,SAMANI, VITABU NA VIFAA VYOTE VYA SHULE VIZURI 

Asiyetunza vifaa na kutumia vizuri mali ya shule ataadhibiwa vikali na kufidia gharama ya uharibifu. 

 

d) MIKUTANO NA MAWASILIANO 

Mikutano na mawasiliano ya aina yoyote hapa shuleni lazima ijulikane rasmi kwa Mkuu wa shule 

 

e) LUGHA 

Masomo yote isipokuwa somo la kiswahili na Elimu ya Dini ya Kiislamu yanafundishwa kwa 

Kiswahili. 

Tunasisitiza Kiingereza kuwa lugha rasmi shuleni. Kila mwanafunzi ajitahidi kukuza ufahamu wake 

katika kuongea na kuandika kiingereza. 

 



2.4 MAKOSA YAFUATAYO YANAWEZA KUSABABISHA KUFUKUZWA AU 

KUSIMAMISHWA SHULE 

i. Wizi 

ii. Uasherati na ushoga 

iii. Ulevi na matumizi ya madawa ya kulevya, kama vile uvutaji wa bangi, cocaine, mirungi, kubeli 

n.k 

iv. Kupiga au kupigana 

v. Kuharibu kwa maksudi mali ya umma 

vi. Kudharau bendera ya taifa 

vii. Kuwa mjamzito au kupata mimba  

viii. Kuoa au kuolewa 

ix. Kutoa mimba 

x. Kugoma, kuchochea au kushiriki kuvuruga amani na usalama wa shule au watu. 

xi. Kukataa adhabu kwa makusudi. 

xii. Kuwa na simu ya mkononi. 

 

3.0 MAMBO MENGINE MUHIMU YANAYOPASWA KUKAMILISHWA KUWASILISHWA 

SHULENI NA MWANAFUNZI. 

A. Medical examination form ambayo itajazwa na mganga mkuu wa hospitali ya serikali. Fomu hii 

itakabidhiwa kwa mkuu wa shule mara watakapo ripoti shuleni. 

B. Fomu ya maelekezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi na mkataba wa kutoshiriki katika 

mgomo, fujo na makosa ya jinai. 

C. Fomu ya mzazi/mlezi kukiri kukubaliana na sheria, kanuni na maelekezo mengine 

yatakayotolewa na shule. 

4. 0 TAFADHALI SOMA KWA MAKINI MAELEKEZO/ MAAGIZO NA KUYATEKELEZA 

KIKAMILIFU  

 

KARIBU SANA KATIKA SHULE HII 

 

….……………………………………. 

MZEE R. SUDI 

MKUU WA SHULE 

  

                               GOVERNMENT OF 

TANZANIA 

REQUEST FOR MEDICAL EXAMINATION 



 

                                                  SHULE YA SEKONDARI NGWELO 

                                                  S. L. P 368  

                                                  LUSHOTO. 

                                                  ….…./12/20….. 

MEDICAL OFFICER, 

___________________________ 

___________________________ 

_____________________________ 

MR/ __________________________ 

 

Please examine the above named pupil that he/she is physical and mental 

fit/unfit for full time schooling course 

(a) (i) eye sight____________________________ 

      

     (ii) Limbs______________________________ 

      

    (iii) Speech_____________________________ 

       

    (v) Venereal disease______________________ 

     

    (vi)  Leprosy____________________________ 

     

    (vii) Epilepsy ______________________________ 

 

(b) Neuroses___________________________________ 

 

(c) Other serious disease (mention)  

 

__________________________________________________ 

Pregnant test_______________________________________ 

 

Other important test (if 

any)_______________________________________________________ 

 

 

Station_____________________Name____________________________Sign

ature_______ 

 

 

Designation________________ 

 


