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HALMASHAURI YA WILAYA YA LUSHOTO 

UTEKELEZAJI WA BAJETI YA MWAKA 2016/2017 KUISHIA JUNI, 2017 KWA 

MIRADI YA MAENDELEO 

 

1.0 UTANGULIZI 

Halmashauri wilaya ya Lushoto ina ukubwa wa Kilometa za Mraba 2,300 na imepakana 
na Nchi ya Kenya kwa Upande wa Kaskazini Mashariki, Mkoa wa Kilimanjaro kwa 
Upande wa Kaskazini Magharibi, Halmashauri ya Bumbuli upande wa Kusini, Wilaya ya 
Korogwe kwa upande wa Magharibi na Wilaya ya Mkinga kwa Upande wa Mashariki. 
Halmashauri inapatikana kati ya Latitudo 4o 25’ – 4o55’ Kusini mwa Ikweta na Longitudo 
30o 10’ – 38o 35’ Mashariki mwa Greenwich.  
 
1.1 HALI YA HEWA  
Wilaya ya Lushoto inapata kiasi cha wastani wa mm800 – mm2000 za mvua katika 
ukanda wa Milimani  kwa mwaka na Ukanda wa Tambarare wastani wa mvua kwa 
mwaka ni mm 500 – 800.  Kwa ujumla Wilaya yetu ina misimu mikuu mitatu ya hali ya 
hewa:- 

(i) Msimu wa Vuli (Kuanzia mwezi Oktoba – Februari) 

(ii) Msimu wa Masika (Kuanzia mwezi Machi – Juni) 

(iii) Msimu wa Kipupwe (Julai – Septemba). 

 
1.2 UTAWALA NA MAKAZI 
Halmashauri ya Wilaya ya Lushoto ina jumla ya Tarafa 5, Kata 33, Vijiji 125 na Vitongoji 
954. Aidha Halmashauri ina Majimbo 2 ya uchaguzi ambayo ni Lushoto na Mlalo. 
Kwa mujibu wa matokeo ya Sensa ya watu na Makazi ya Mwaka 2012, Wilaya ya 
Lushoto ilikuwa na watu 332,436 kati yao Wanaume ni 153,847 (46%) na Wanawake 
178,589 (54%). Kulingana na kasi ya ongezeko la watu la asilimia 1.1 kwa mwaka, 
Wilaya kwa sasa inakadiriwa kuwa na watu 350,720 kati yao Wanaume ni  161,331 na 
Wanawake ni 189,389 ambapo msongamano wa watu umefikia Wastani wa watu 146 
kwa kila kilometa ya Mraba.  
 
1.3 HALI YA KISIASA  
Hali ya kisiasa ni nzuri. Chama Cha Mapinduzi na Vyama vyote vinashirikiana kwa 
ukaribu na serikali, katika mustakabali wa maendeleo ya Wilaya. Idadi ya vyama vya 
siasa vyenye usajili wa kudumu vilivyopo katika Wilaya ni nane 8 navyo ni CCM, NCCR 
Mageuzi, UMD, ACT-WAZALENDO, CUF, CHADEMA, TLP na APPT Maendeleo.  
 
1.4 HALI YA UTUMISHI 

Wilaya ina jumla ya Watumishi wa Serikali 3221 kati ya Watumishi 4,014 wanaohitajika 
katika kada mbalimbali, hii ni sawa na asilimia 80.2 ya watumishi waliopo na kufanya 
upungufu kuwa ni sawa na asilimia 19.8.  
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 MCHANGANUO WA MPANGO NA MTIRIRIKO MAPOKEZI YA  FEDHA ZA MIRADI 

YA MAENDELEO KWA MWAKA 2016/2017  

  Jedwali Na. 1 

Na Maelezo Bajeti Fedha Pokelewa na 

Kutumika 

% ya 

mapokezi 

1 Mfuko wa barabara (Road Fund) 1,491,730,000 1,381,022,659 92.58% 

2 Ruzuku ya maendeleo (LGCDG) 1,196,477,000 418,388,000 34.97% 

3 TASAF 70,950,000 2,175,332,020 3066.01% 

4 NRWSSP 211,682,000 713,965,195 337% 

5 Tao la Mashariki (EAMCEF) 13,200,000 8,600,000 86.04% 

6 Mfuko wa Majimbo 80,601,000 78,700,000 97.64% 

7 SEDP (ADB) 578,164,001 0 0% 

8 PEDP(WB) 100,000,000 0 0% 

9 MMAM(HSD) 141,050,000 0 0% 

 Jumla 3,883,854,001 4,776,007,874 122.97% 

 

Mapato ya ndani 

Na Maelezo Bajeti Fedha Pokelewa na 

Kutumika 

% ya 

mapokezi 

1 Mapato ya ndani 2,060,420,300 1,957,399,285 95% 

 

2.1 Utekelezaji wa miraji ya maendeleo linganifu na Bajeti na mapokezi ya fedha. 

MIRADI MIPYA  - 2016/2017 

Jedwali Na. 2 

 

1. MAJI 

 Jina la Mradi Hatua ya utekelezaji 

1 Mradi wa usambaji wa maji Irente Mradi umekamilka 

2 Mradi wa usambazaji wa maji Kivingo Mradi umekamilika 

3 Mradi wa usambazaji wa maji Mlalo/Mwangoi Mradi umekamilika 

4 Mradi wa usambazaji wa maji Mloa/Lwandai Mradi umefikia 85% ya utekelezaji 

5 Mradi wa usambazaji wa maji Ngulu Mradi umefikia 50% ya utekelezaji. 

6 Mradi wa usambazaji wa maji Shume/Manolo/Madala Mradi umefikia 20% ya utekelezaji 

7 Mradi wa usambazaji wa maji Gologolo Mradi upo kwenye hatua za awali za 

utekelezaji. Utekelezaji upo kwenye 

10% 
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2. MALIASILI - EAMCEF 

 Jina la Mradi Hatua ya utekelezaji 

1 Utoaji wa vibali na  ufuatiliaji Vibali tuna toa kwa watu wenye miti 

kwenye mashamba yao. 

Tulifuatilia miti iliyoombwa  kwa ajili 

ya madawati  na ujenzi wa Nyumba ya 

mwalimu kata ya Mlola. 

Tulifuatilia kibali tulicho toa kwa chuo 

cha mabughai, 

2 Uharibifu wa mazingira kijiji cha Kinko na Nkundei 

 

 

 

Tuli waelimisha viongozi wa vijiji 

kutumia sheria Ndogo zilizopo kwa 

kuwa adhibu watu wanao lima kwenye 

vilele vya milima. 

3 Ukaguzi wa mazao ya misitu na ukusanyaji wa ushuru  

kituo cha Nyasa. 

Ushuru na ukaguzi wa mazao ya misitu 

bado unaendelea Jumla ya Tsh 

87,149,000/= zilikusanywa .  

4 Kufanya Doria Tulifanya Doria ya kwenye  maeneo ya 

Lukozi,Kwemakame,Mlalo na 

tulifanikiwa kupata jumla ya Tsh 

1,274,000/= 

 Mwezi wa Tatu-wa sita 2017, shughuli 

hii ili kwama kutokana na mvua 

zilikuwa ni nyingi ili kua nivigumu 

kupitisha Gari kwenye njia za 

vichochoroni.  

5 Bustani ya miti Tumeanzisha bustani ya miti hadi sasa 

ina miche ya miti 1,700 na tunategemea 

kupatiwa fedha na Halmashauri 

yetu,hivi karibuni ili tutimize lengo la 

kukuza miche 20,000 kwa  kila msimu 

wa mvua 

6 Kutoa elimu ya uanzishaji wa bustani za miti na 

ufuatiliaji. 

 

 

 

LAC na Wataalam wa Idara tuli fanya 

ziara ya kukagua na kutoa ushauri 

kwenye bustani za miti zinazo fadhiliwa  

na EAMCEF kwenye vijiji vya 

Ndabwa,Hemboye na Manolo. 

7 Upandaji wa miti Tulipanda miti kwenye wiki ya upandaji 

miti kuanzia kwesimu-Ubiri, 

Halmashauri mpya-Maguzoni-Irente ,  

vyanzo vya maji , Mashule , 

Zahanati,Maeneo ya Dini na Makazi ya 

watu.Kwa Tarafa zingine miti ilipandwa 

kwenye maeneo mbalimbali kama 

Mashule,Vituo vya Afya 

,Zahanati,Maeneo ya Dini , makazi ya 

watu ,mashambani .  Mvua zinaendelea 
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kunyesha watu bado wana panda miti 

ifikapo  July  tutaweza  kupata  Idadi  ya 

miti iliyopandwa na kukua. 

8 Kuwezesha  vijiji vya Kinko,Kundei ,Migambo na 

Mavumo kutambua   watu wenye mashamba ya nayo 

pakana na msitu wa magamba asilia 

-Wakulima wapatao miambili 200 

wametambuliwa na kupatiwa mafunzo 

ya uanzishaji wa bustani za miti kwa 

lengo la kupanda miti kwenye 

mashamba yao ili wasitegemee 

msitu.Kuunda vikundi vya upandaji miti 

vinavyo fadhiliwa na mfuko wa hifadhi 

ya milima ya Tao la Mashariki. 

-Kuimalisha vikundi vya upandaji miti 

kwenye vijiji vya Ndabwa,Hemboye na 

Manolo. 

 

3.1 MAENDELEO YA JAMII - TASAF 

 Jina la Mradi Hatua ya utekelezaji 

1 Uhawilishaji fedha kwa kaya maskini Kaya maskini  6,826 zimenufaika kwa 

kupatiwa ruzuku 

 

3.2 MIKOPO YA WANAWAKE NA VIJANA 

NA JINA LA KIKUNDI KIASI KILICHOTOLEWA KWENYE KIKUNDI 

1 JITEGEMEE MNAZI 2,000,000 

2 UPENDO VITI 2,000,000 

3 SUBIRA GOLOGOLO 2,000,000 

4 INTERFAITH 2,000,000 

5 TAFAKARI 2,000,000 

6 UPENDO MSALE 2,000,000 

7 UPENDO UBIRI 2,000,000 

8 UMOJA KILANGA 2,000,000 

9 UJAMAA MAGAMBA COAST 2,000,000 

10 KITALA GROUP 2,000,000 

11 KIWAMANI GROUP 2,000,000 

12 JIKWAMUE VIJANA KWEULASI 2,000,000 

13 KIFARU GROUP 2,000,000 

14 MKOMBOZI DULE 2,000,000 

15 NYOTA NJEMA 1,000,000 

16 MAISHA 2,000,000 

17 JITEGEMEE 2,000,000 

18 JITIHADA 1,000,000 

JUMLA 34,000,000 
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4 BARABARA – ROAD FUND 

NA Jina la Mradi Hatua ya utekelezaji 

1 Matengenezo ya kawaida barabara ya Malibwi-

Kwekanga 8km 

Kazi imekamilika 

2 Matengenezo ya kawaida barabara ya Mtae-Kweshindo 

8.1km 

Kazi imekamilika 

3 Matengenezo ya kawaida barabara ya Boheloi-Gare 4km Mkandarasi amepatikana 

4 Matengenezo ya kawaida barabara ya Ubiri-Miegeo-

Magunga 6km 

Kazi imekamilika 

5 Matengenezo ya kawaida barabara ya Ngwelo-Kigulunde 

8km 

Mkandarasi amepatikana 

6 Nyasa-Hemtoye-kwekanga 11km Kazi imekamilika 

7 Matengenezo ya kawaida barabara ya Kwekanga-Ngwelo 

6km 

Kazi imekamilika 

8 Matengenezo ya kawaida barabara ya Lunguza-Tewe 

13km 

Kazi inaendelea 

9 Matengenezo ya kawaida barabara ya Viti-Gologolo-

Manolo 12km 

Kazi imekamilika 

10 Matengenezo ya kawaida barabara ya Manolo-

Mamboleo-Mambo 11km 

Kazi imekamilika 

11 Matengenezo ya kawaida barabara ya Mkatoni-Kinko-

Kireti-Kwai 15km 

Kazi imekamilika 

12 Matengenezo ya kawaida barabara ya Kizara - 

kwemashai 7km 

Kazi inaendelea 

13 Matengenezo ya kawaida barabara ya Majulai-Mlesa 

5km 

Kazi inaendelea 

14 Matengenezo ya kawaida barabara ya Mlalo-Ngwelo-

Mlola 8km 

Kazi imekamilika 

15 Matengenezo ya kawaida barabara za Lushoto mjini 

10km 

Kazi imekamilika 

16 Matengenezo ya kawaida barabara ya Goka-Dule M 

3.4km 

Kazi imekamilika 

17 Matengenezo ya sehemu korofi barabara ya Mlalo-

Ngwelo-Mlola 4km 

Kazi imekamilika 

18 Matengenezo ya sehemu korofi barabara ya Lushoto 

mjini 10km 

Kazi imekamilika 

19 Matengenezo ya sehemu korofi barabara ya Kwekanga-

Mlola 1km 

Kazi imekamilika 

20 Matengenezo ya sehemu korofi barabara ya Mnazi-

Mbaramo 3km 

Kazi inaendelea 

21 Matengenezo ya muda maalumu barabara za Lushoto 

mjini 12km 

Kazi imekamilika 

22 Matengenezo ya muda maalumu barabara ya Mnazi-

Mbaramo 6km 

Kazi inaendelea 

23 Matengenezo ya muda maalumu barabara ya Goka-Dule Kazi inaendelea 
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M 6km 

24 Matengenezo ya muda maalumu barabara ya Mtae-

Kweshindo-Mnazi 14km 

Kazi imekamilika 

25 Matengenezo ya muda maalumu barabara ya Malibwi-

Kwekanga 6km 

Kazi imekamilika 

26 Matengenezo ya muda maalumu barabara ya Viti-

Gologolo-Manolo 6.2km 

Kazi imekamilika 

27 Matengenezo ya muda maalumu barabara ya Lunguza-

Tewe 5km 

Kazi inaendelea 

28 Matengenezo ya muda maalumu barabara ya Dochi-

Yoghoi 3km 

Kazi imekamilika 

29 Matengenezo ya muda maalumu barabara ya Mazumbai - 

Ntambwe - Baga 3km 

Kazi imekamilika 

30 Matengenezo ya muda maalumu barabara ya Mshizii-

Boheloi 3.5km 

Kazi imekamilika 

31 Matengenezo ya muda maalumu barabara ya Dochi-Gare 

3km 

Kazi imekamilika 

32 Matengenezo ya lami Lushoto mjini  Kazi ipo hatua ya kusaini mkataba 

33 Ujenzi wa makalvati Kazi inaendelea 

34 Matengenezo ya daraja la Kibomboi Kazi inaendelea 

35 Gharama za mafuta,matengenezo ya magari na posho za 

usimamizi 

Kazi inaendelea 

 JUMLA   

 

5 RUZUKU YA MAENDELEO – LGCDG 

NA Jina la Mradi Hatua ya utekelezaji 

1 Ujenzi wa ofisi ya kata ya shume  Ujenzi unaendelea 

2 Umaliziaji wa ofisi mbili za kata ya  Manolo ya Mng"aro  Umaliziaji unaendelea 

3 Kuwezesha kulipa deni la Mkandarasi wa ujenzi wa 

jengo la utawala  

Jengo limekamilija na linatumika ila 

bado mkandarasi anatudai jumla ya 1.1 

bilioni. 

4 Umaliziaji wa ujenzi wa eneo la wazi Nyerere square  Ujenzi unaendelea 

5 Kuwezesha umaliziaji wa madarasa 16 kwenye shule za 

Msingi za Langoni, Nkundei, Makanya, Mboghoi, 

Kwedau, Nkukai, Mbaru, Kwemashai U, Shwaghoi, 

Fufui na Lokome  

Miradi hii imekamilika 

6  Kuwezesha ujenzi wa nyumba ya mwalimu S/M 

Hondelo 

Ujenzi unaendelea 

7 Kuwezesha umaliziaji wa nyumba za walimu kwenye 

S/M za Hemkeyu, Nkombo, Kigulunde N, Makanya, 

Kwedau, Kwemshazi, Mboghoi, Mpanga, Mtii, 

Kishangazi, Kwemtindi, Kwemashai, KigulundeN, 

Nkundei, Madala na Kwekanda. 

Miradi hii imekamilika, fedha 

zilipelekwa kwenye ngazi ya kata. 

8 Kuwezesha ujenzi wa choo cha wanafunzi matundu 20 

kwenye S/M za kibomboi na Gare B  

Miradi hii inaendelea na fedha 

zilipelekwa kwenye ngazi ya kata 
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9 Kumalizia ujenz wa vyoo vya wanafunzi matundu 30 

kwenye S/M za  Lewa, Mtae and Mng'aro. 

Miradi hii inaendelea na fedha 

zilipelekwa kwenye ngazi ya kata 

10  Kumalizia ujenzi wanyumba za walimu kwenye S/S za  

Ndurumo(1), Ngwelo(1), Shambalai(1) na Shume(1). 

Miradi hii inaendelea na fedha 

zilipelekwa kwenye ngazi ya kata 

11 Kumalizia ujenzi wa madarasa 5 kwenye S/S za Lushoto, 

Kwemaramba(1) na  Masange(1)  

Project on progress 

12 Kuwezesha ujenzi wa mfereji wa kituani Menzae 

irigation wenye urefu wa 3000m  

Miradi hii inaendelea na fedha 

zilipelekwa kwenye ngazi ya kata 

13  Kuwezesha umaliziaji wa soko la mnada wa mifugo 

kwenye kata ya Malindi.  

Miradi hii inaendelea na fedha 

zilipelekwa kwenye ngazi ya kata 

14 

Kuwezesha umaliziaji wa zahanati ya kijiji cha Mbelei 

Miradi hii inaendelea na fedha 

zilipelekwa kwenye ngazi ya kata 

15 Kukamilisha ujenzi wa OPD kwenye zahanati za 

Mazumbai na Mbwei 

Miradi hii inaendelea na fedha 

zilipelekwa kwenye ngazi ya kata 

16 Kuwezesha usimamizi na ufuatiliaji wa miradi ya 

maendeleo. 

Utekelezaji umefanyika kila robo ya 

mwaka. 

 

6 MFUKO WA JIMBO 

NA Jina la Mradi Hatua ya utekelezaji 

1 Uchocheaji wa miradi mbalimbali ya maendeleo katika 

ngazi ya kata kwenye kila Jimbo. 

Fedha zote zimepelekwa kwenye 

akaunti za kata na tayari utekelezaji 

unaendelea 

 

3.0 MAFANIKIO 

Pamoja na mafanikio katika ngazi ya kiidara lakini Halmashauri imefanikiwa kufikia lengo la 

makusanyo ya ndani iliyojiwekea ambapo hadi tarehe 31 Mei 2017 tayari ilikuwa imefikia 

asilimia 95% ya lengo la kukushanya Tsh.2,060,420,300. 

 

Idara ya maendeleo ya jamii 

 Kwa mwaka wafedha 2016/2017 Halmashauri imefanikiwa kutoa mikopo kwa wanawake na 

jumla ya wanawake 40 wamenufaika na mikopo hiyo 

 Halmashauri imetoa mafunzo ya ujasiriamali na utatuzi wa migogoro katika vikundi kwa 

vikundi vya wanawake 69.  

 Wanawake waliojengewa uwezo, wameimarisha uwezo wa  kufanya biashara ndani na nje ya 

halmashauri  mfano Korogwe, Handeni,Tanga, Dar es salam, Zanzibar,Kilimanjaro na 

Arusha na nchi jirani ya Kenya. 

 Wanawake  waliopewa mikopo wameimarisha uwezo wa kusimamia shughuli za uzalishaji 

kwa kipindi chote cha mkopo na baada ya mkopo 

 Tangu mwaka wa fedha 2014/2015 na 2016/2017 jumla ya vikundi kumi na saba (18) vya 

vijana wamepatiwa mikopo kwa ajili ya kuendeleza shughuli zao za kijasiriamali.  

 Vijana zaidi ya mia moja (100) kutoka katika vikundi 17 wamenufaika kwa kuanzisha 

biashara ndogondogo za kuuza nafaka, biashara ya duka, kununua bodaboda na kilimo.  
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 Pia katika mwaka wa fedha 2016/2017 Halmashauri imetenga eneo lenye ukubwa wa ekari 

30 katika kata ya Lunguza kwa ajili ya shughuli za kilimo kwa vijana. Vijana 26 mpaka sasa 

tayari wameanza shughuli za kilimo cha vitunguu katika eneo hilo na kwa kuanza wamelima 

ekari kumi (10). Halmashauri imetoa shilingi milioni kumi (Tshs 10,000,000/=) kwa vijana 

hao ili kununulia pembejeo za kilimo na kufanikisha gharama za kilimo. 

 Walengwa katika Kaya masikini wamejiunga na Mfuko wa Afya ya Jamii (iCHF) na Kaya 

3486, zenye wanufaika 7,854 ME. 3,156 na KE. 4,698 wamejiunga na Mfuko wa Bima ya 

Afya.  

 Kaya maskini zimeweza kupata uhakika wa kupata milo angalau mitatu kwa siku 

 Mahudhurio ya watoto shuleni yameongezeka kwa 80% 

 Mahudhurio ya kliniki kwa watoto chini ya miaka mitano yameongezeka 80% 

 Idadi ya walengwa 5,964 wanajishughulisha na shughuli za ufugaji wa kuku,Bata, Mbuzi na 

Kodoo. 

 Jumla ya Kaya 4889 zimeweza kuboresha makazi yao kwa kununua mabati na kununua 

samani za nyumbani. 

 Idadi ya Kaya 158 zimeweza kuunda vikundi na Idadi ya Kaya 431 zimeweza kuanzisha 

vikundi vya kuweka na kuwekeza. 

 

Idara ya Ardhi na Maliasili 

 Upimaji wa viwanja kwa matumizi mbalimbali, viwanja 114 vya Giraffe, vimeandaliwa 

mchoro wa mipango miji na kuizinishwa Wizara ya Ardhi na Makazi. Upande wa maeneo ya 

Bara, Bomani, Kitopeni, viwanja 57  vimetambuliwa na kuchukuliwa vipimo vya viwanja 

hivyo na mchoro wa mpango mji unachorwa. 

 Ukusanyaji wa Maduhuli ya serikali katika mwaka wa fedha 2016/2017 kitengo cha ardhi 

kimekusanya  jumla ya shilingi 30,000,000/=, Demand note 200 zimesambazwa kwa 

wadaiwa sugu  

 Utayarishaji wa Hatimiliki za viwanja kwa Wananchi walioleta maombi yao unaendelea na 

hati 19 zimeidhinishwa na Kamishna wa Ardhi Msaidizi kanda ya Kaskazini. 

 Upimaji wa viwanja vya makazi na matumizi mengine katika kijiji cha Lunguza, Upimaji wa 

viwanja 1,500  vya matumizi mbalimbali unaendelea shughuli ikitekelezwa na wataalamu wa 

Idara ya Ardhi kwa kushirikiana na wataalamu wa TAMISEMI. 

 Utatuzi wa mgogoro wa Ardhi huko Mlalo kati ya kijiji cha Handei na Ngazi, Mikutano ya 

utatuzi wa mgogoro kati ya wananchi wote  umeshafanyika . Mapendekezo ya utatuzi huo 

yameshapitishwa na Baraza la madiwani la mwezi Mei, 2017.Shughuli imekamilika. 

 Uhamasishaji na upimaji shirikishi eneo la Kata ya Mlalo na Kwemshasha, Wataalamu 

wamekwenda kuhamasisha na kujibu baadhi ya maswali ya wananchi kuhusu upimaji wa 

Ardhi na sheria za Ardhi. Na pia wamekubali kupima. 

 Utoaji wa hati za kimila kwa wakulima wadogo wa Lukozi ( Usambara Lishe Trust ) na zoezi 

la valuation kwa nyumba na Ardhi zao. Hati zimeshakamilika na wamepewa, valuation ripoti 
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imeshakamilika na vyombo vya fedha ( Bank ya wakulima) wamepewa mikopo kuwainua 

kiuchumi. 

 Upimaji maeneo ya Masoko, mnadana ofisi.  Maeneo ya soko la mbogamboga, mnada kata 

ya Malindi imepimwa. Pia eneo la kutupa takataka huko Kwai na Soko la Kwemakame. 

 

Idara ya Elimu 

 Idara imelenga kuhamasisha wadau mbalimbali kufanikisha uchangishaji wa shule mpya 

zenye kidato cha tano na sita, na shule hizo ni Mlongwema, Rangwi, Ubiri, na Kwemaramba. 

 Upatikanaji wa madawti kwa shule zote za sekondari za serikari na baadhi ya shule kuna 

ziada ya madawati. 

 Ufaulu wa kidato cha nne umeongezeka toka30.5% mwaka 2012 hadi kufikia 63.4%mwaka 

2016, na kidato cha sita ufaulu ni asilimia 98.7. 

 Nyumba za walimu zimeongezeka kutoka 51 mwaka 2012 hadi 69 mwaka 2017. 

 Maabara za sayansi zimeongezeka kutoka 09 mwaka 2012 hadi kufikia 13 mwaka 2017. 

 Walimu wa sekondari wameongezeka kutoka 661 mwaka 2012 hadi kufikia 820 mwaka 2017 

ambapo wilaya imejitosheleza kwa walimu wa sanaa,Walimu wa sayansi wameongezeka 

kutoka 50 mwaka2012 hadi 132 mwaka 2017. 

 

Idara ya Afya 

 Ujenzi wa stoo ya dawa ya akiba ya wilaya ( buffer stock) 

 Kupunguza vifo vya akina  mama wajawazito kutoka vifo 6 hadi 3 kwa mwaka 2013-2016 na 

hadi kufikia juni 2017 ni kifo 1 tu kimetokea. 

 Kufungua na kupeleka watumishi katika zahanati mbili mpya,zahanati ya Mlesa, Tema na 

Makanka, zote zimeanza kutoa huduma . 

 Kulipa stahili mbalimbali za Watumishi wa Idara ya afya ( uniform allowance, extra duty, on 

call allowance). 

 Kupunguza msongamano wa huduma za mama na mtoto kwa kukarabati jingo ambalo 

halikuwa linatumika na mabadilisha jengo la maktaba kuwa wodi. 

 Kutoa chakula kwa wagonjwa wote waliolazwa. 

 Kufunga mfumo wa kielektroniki wa kukusanyia  mapato. 

 Kununua mashine kubwa ya  kisasa ya ultra – sound. 

 Kuongezeka kwa idadi ya vituo vinavyoleta madai ya bima ya afya(NHIF) toka 28 – 31 na 

mapato toka 53,019,963.00 hadi 62,703,958.00 kwa mwezi. 
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7 CHANGAMOTO ZILIZOJITOKEZA 

 

 Ucheleweshaji wa fedha hususan fedha za miradi ya maendeleo na baadhi ya miradi 

kuletewa fedha pungufu linganifu ilivyokuwa imepangwa kwenye bajeti fedha za ruzuku 

ya maendeleo – CDG ambapo zimeletwa asilimia 34.4% tuu. 

 Kutoletwa kwa fedha za miradi ya maendeleo kabisa mfano fedha za SEDP, PEDP na 

MMAM ambazo zilikuwa zimetekgwa kwenye bajeti hivyo kushindwa kutekeleza miradi 

hiyo kabisa. 

 Muamko mdogo wa wananchi kushiriki na kuchangia nguvu kazi zao kwenye utekelezaji 

wa miradi ya maendeleo. 

 Vikundi vinavyoomba mikopo ni vingi lakini vinavyopata mkopo ni vichache kwa 

sababu ya uwezo mdogo wa mfuko. 

 

8 HATUA ZILIZOCHUKULIWA KUKABILIANA NA CHANGAMOTO 

 

 Kuandika barua wizara ya fedha kwa ajili ya kukumbushia fedha ambazo 

zimechelewesha na ambazo hazijaletwa kabisa. 

 Kuahamasisha wananchi kuchangia miradi ya maendeleo. 

 Halmashauri na Serikali kuu ziendelee kuuwezesha mfuko wa Maendeleo ya wanawake, 

ili wanawake wengi wanufaike na kuinua uchumi wa familia na taifa kwa ujumla. 
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