

**JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA**  
**OFISI YA RAIS – TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA**  
**HALMASHAURI YA WILAYA LUSHOTO**  
**SHULE YA SEKONDARI SHAMBALAI**



Kumb.Na: **SSS/C/PS/V.1/2021/1**

Kwa .....

.....

.....

**FOMU YA MAELEKEZO YA KUJIUNGA NA KIDATO CHA TANO**  
**MWAKA 2022/2023 KATIKA SHULE YA SEKONDARI**  
**SHAMBALAI**

**SEHEMU A: UTANGULIZI**

1. Ninayo furaha kukupongeza kwa kuchaguliwa kwako kujiunga na Shule hii kidato cha **Tano** 2022/2023, KARIBU SANA. Shule ya Sekondari Shambalai, ni shule ya Bweni kwa kidato cha Tano na Sita kwa Wavulana. Aidha, ni shule yenye Tahasusi za Masomo ya Sanaa ("Subject Combinations") **HGL & HKL** Nina imani kwamba utafurahi/utafaidika kusoma katika shule hii.
2. Ukiwa shule ya Sekondari Shambalai, utalazimika kufuata Sheria, Kanuni na taratibu za Shule kama zilivyoainishwa katika fomu hii ya kujiunga na kidato cha tano.
3. Shule itafunguliwa siku ya Jumatatu tarehe **13/06/2022** kwa ajili ya kuanza masomo siku ya Jumatano tarehe **15/06/2022**.
4. Shule iko katika Halmashauri ya Wilaya ya Lushoto mkabala na Hospitali ya Wilaya ya Lushoto. Pia ipo umbali wa Kilometa 2 kutoka kituo cha mabasi Lushoto mjini. Usafiri wa kutoka kituo cha mabasi hadi shuleni ni gari ndogo maarufu VIDOCHI nauli ni shilingi 500/= au usafiri wa pikipiki (bodaboda) ni shilingi 1,000/= Ama kwa wale wanaotoka nje ya wilaya ya Lushoto au mikoani shuka kwa **msabaha** kisha uliza ilipo shule ya Sekondari Shambalai utaoneshwa utatembea pasipo kutumia usafiri.

**SEHEMU B: SARE ZA SHULE**

Mwanao aje na:-

- i. Suruali mbili (2) rangi Nyeusi
- ii. Suruali mbili (2) rangi ya ugoro
- iii. Shati Nyeupe Jozi mbili (2) mikono mirefu.
- iv. T-shirt rasmi ya Shule inapatikana Shuleni Tshs. 12,000/= (Uje nayo mkononi).
- v. Shuka Mbili Rangi ya bluu bahari na Blanket 1
- vi. Jacket jeusi, kwa ajili ya kujikinga na baridi
- vii. Viatu vyeusi vya ngozi, siyo buti na visiwe na visigino virefu.

viii. Soksi rangi nyeupe.

ix. Mkanda mweusi wenye kifungio cha Kawaida na Sweta rangi ya bluu yenye V-shape shingoni (linapatikana shuleni kwa shilingi 15,000/= aje nayo mkononi)

**SEHEMU C: UJE NA VIFAA VIFUATAVYO:**

- i. Jembe lenye mpini 1, panga 1, Ufagio wa chelewa 1, squeezer 1.
- ii. Ndoo mbili ndogo za plastiki zilizo safi
- iii. Vyombo vya vyakula ambavyo ni sahani, kijiko na kikombe
- iv. Sanduku la bati size ya kati. Masanduku mengine hayaruhusiwi.
- v. Begi la Darasani [School bag] na Mathematical set.
- vi. Daftari zisizopungua Nane (08) counterbook
- vii. Karatasi kwa ajili ya mitihani Rimu 2 aina ya (A4 Mondi) atatoa kwa kila mwaka.
- viii. Nakala ya Cheti cha Kuzaliwa.
- ix. Result slip ya Kidato cha Nne nakala itabaki kweye file.
- x. Picha 2 (Passport size).
- xi. Vitabu vya Masomo ya Tahasusi husika.
- xii. Uje na godoro la futi mbili na nusu

**SEHEMU D: ADA NA MICHANGO MINGINE**

(LIPA KWENYE AKAUNTI YA NMB NAMBA **41601100002** YENYE JINA LA **SHAMBALAI SECONDARY SCHOOL**)

1	Ada kwa mwaka	70,000/=
2	Kitambulisho cha mwanafunzi	6,000/=
3	Tahadhari (hairudishwi)	10,000/=
4	Nembo ya shule	2,000/=
5	Kuboresha Taaluma kwa mwaka	30,000/=
6	Afya na huduma ya kwanza kwa mwaka	15,000/=
7	Mishahara ya vibarua wa Shule (walinzi, wapishi nk), kwa mwaka	30,000/=
8	Ukarabati wa Miundombinu	25,000/=
	<b>JUMLA</b>	<b>188,000/=</b>

**Viambatanisho Na Fomu Muhimu**

- a. Fomu ya uchunguzi wa afya (medical examination form) ambayo itajazwa na Mganga mkuu wa hospitali ya serikali
- b. Fomu ya maelezo binafsi kuhusu historia ya mwanafunzi au mkataba wa kutoshiriki katika mgomo, fujo na makosa ya jinai



MBIU AHMED MNDOLWA

**Kaimu Mkuu wa Shule**

**0684 245 647**

**0713 592 981**

MKUU WA SHULE  
SHULE YA SEKONDARI SHAMBALAI  
LUSHOTØ

**SHULE YA SEKONDARI SHAMBALAI**  
**HISTORIA YA MWANAFUNZI (Ijazwe na Mwanafunzi na Mzazi/Mlezi)**

1. Jina la mwanafunzi.....(Jina liwe sahihi na CSEE)  
 Tarehe ya kuzaliwa..... Wilaya..... Mkoa.....  
 (iii) Dini..... Dhehebu.....  
 (iv) Shule ulizosoma kabla ya kuja Sekondari ya Shambalai

	JINA LILILOANDIKISHWA SHULENI	SHULE YA MSINGI/SEKONDARI	MWAKA ULIOMALIZA
1			
2			

**Saini ya Mwanafunzi.....**

**2. MAJINA YA WAZAZI**

**a) Baba:**

Jina:..... \*Yupo hai/Amefariki  
 Kazi:.....  
 Dini:..... Dhehebu:.....  
 Anwani:..... Simu Namba:.....

**b) Mama:**

Jina:..... \*Yupo hai/Amefariki  
 Kazi:.....  
 Dini:..... Dhehebu:.....  
 Anwani:..... Simu Namba:.....

**3. Jina la atakayegharamia mahitaji ya shule**

Jina:.....  
 Uhusiano:..... Namba  
 ya Simu:.....

**4. Uthibitisho wa mwanafunzi**

Mimi.....ninakiri kuzisoma na kuzielewa taratibu/sheria za Shule ya Sekondari Shambalai hivyo ninakubali kwa hiari yangu, kujiunga na shule ya Shambalai na kuthibitisha kuwa nitafuata Sheria na taratibu zote za shule hii, ili nitimize lengo kwa manufaa yangu/familia na taifa kwa ujumla. Endapo nitakuwa kinyume na sheria/taratibu za shule nitakubali kuadhibiwa. Naahidi kutokuchelewa kurudi shuleni baada ya likizo fupi na ndefu.  
 Saini ya mwanafunzi.....Tarehe.....

**5. Uthibitisho wa Mzazi/Mlezi**

Mimi.....ninakiri kuzisoma na kuzielewa taratibu/sheria za Shule ya Sekondari Shambalai, hivyo ninathibitisha kuwa nitatoa gharama zote za shule pamoja na mahitaji mengine, kwa lengo la kumwezesha Mwanafunzi aliyetajwa hapo juu asome katika mazingira mazuri kwa kipindi chote atakachokuwa hapo shuleni, kwa kuzingatia sheria na taratibu za shule ya Sekondari Shambalai. Aidha nathibitisha kwamba yaliyoandikwa hapo juuni sahihi. Naahidi kwamba mtoto wangu hatachelewa shule kwa kukosa mahitaji (ada, michango nk)  
 Saini ya Mzazi/Mlezi.....Tarehe.....

\*Kata isiyohusika.

The united Republic of Tanzania  
**PO- Regional Administration and Local Government**  
Shambalai Secondary School  
P.O BOX 52 Lushoto

Ref.No. SSS/C/PS/V.1/13

To the Medical Officer

.....,  
.....,

**REF: STUDENT'S MEDICAL EXAMINATIONS FORM**

Please, examine the Student..... in respect of these areas and any other area(s) deemed fit Please. Delete whichever applies.

Does the Student have problems in connection with.....?

- a) Sight Yes/No. If yes, state.....
- b) Hearing. Yes/No. If yes, state .....
- c) T.B or any other Chronic Diseases. Yes/No. If yes, state.....
- d) Blood Pressure. Yes/No. If yes, state.....
- e) Any Physical Impairment(s).Yes/No. If yes, state .....

Do you therefore recommend this pupil to pursue studies at this school?

.....  
Name.....Signature.....Date.....

Official Title..... Official Stamp.

# HALMASHAURI YA WILAYA YA LUSHOTO

## SHULE YA SEKONDARI SHAMBALAI

### SHERIA NA KANUNI MUHIMU ZA SHULE

Shule ya sekondari Shambalai ni shule ya Bweni kwa kidato cha tano na sita kwa wavulana , yenye Tahasusi za masomo ya sanaa ambazo ni HGL na HKL.

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa **sheria ya Elimu Na. 25** ya mwaka **1978**. Aidha inazingatia miongozo yote inayotolewa na Wizara yenye dhamana ya Elimu nchini.

Mwanafunzi wa shule ya sekondari Shambalai anatakiwa kuzingatia mambo ya msingi kipindi chote awapo shuleni ambayo yameorodheshwa hapo chini. Kushindwa kuzingatia na kutekeleza mwanafunzi anaweza kukosa sifa za kuendelea kuwa mwanafunzi wa shule ya sekondari Shambalai na hatimaye kusimamishwa masomo ama kufukuzwa shule kabisa.

#### 1. SARE ZA SHULE

- 1.1. Suruali **nyeusi** yenye marinda na isiyobana
- 1.2. Shati **jeupe** la mikono mirefu
- 1.3. Tracksuit **rangi nyeusi**
- 1.4. Soksi nyeupe
- 1.5. Viatu vya shule ni vyeusi vya kufunga na kamba vyenye visigino vifupi
- 1.6. Mkanda mweusi wenye kifungio cha Kawaida
- 1.7. Sweta rangi ya blue
- 1.8. Shamba dress ni suruali ya ugoro na fulana nyeusi ya raundi

#### 2. VIFAA VYA MICHEZO:

- 2.1 Raba au viatu vyovyote vya michezo, "track suit"
- 2.2 Ni marufuku kwa mwanafunzi kuvaa suruali zinazobana (vimodo), vikoti, makoti, vilemba, kofia, vizibao, bangili, mkufu na mapambo kama sehemu ya sare ya shule.
- 2.3 Suruali mbele iwe na rinda mbili ("celebration") kila upande na mifuko miwili ya "cross", na nyuma iwe na mfuko mmoja. Aidha, inatakiwa iwe na luksu sita za kupitisha mkanda.
- 2.4 Usafi wa mwili na mavazi yote yanayoruhusiwa kuvaliwa hapa shuleni ni muhimu. Ukaguzi utafanywa mara kwa mara kuthibitisha usafi huo.

#### 3. UVAAJI WA SARE NI LAZIMA KWA WANAFUNZI WOTE WAKATI WA:-

- 3.1. Masomo darasani
- 3.2. Wanafunzi wanapotoka nje ya shule
- 3.3. Mhadhara wa Shule (BARAZA)
- 3.4. Maandamano ya kitaaluma
- 3.5. Mikutano
- 3.6. Mahafali ("Graduation")

Mwanafunzi atatakiwa kuvaa **shamba dress** awapo katika eneo la shule nje ya muda wa vipindi vya kufundishwa Darasani na **SI VINGINEVYO**.

#### 4. MIPAKA YA SHULE

- 4.1. Mipaka ya shule iko wazi
- 4.2. Hairuhusiwi kutoka nje ya mipaka hiyo bila kibali

#### **4.1. WANAFUNZI HAWARUHUSIWI KUTEMBELEA SEHEMU ZIFUATAZO ISIPOKUWA KWA KIBALI MAALUMU**

- 4.1.1. Chumba maalum cha walimu (Staff room)
- 4.1.2. Ofisi za shule (school offices)
- 4.1.3. Maabara na sehemu zenye miradi ya shule
- 4.1.4. Jikoni
- 4.1.5. Nyumba za walimu na wafanyakazi wasio walimu.

#### **5. SEHEMU AMBAZO MWANAFUNZI HARUHUSIWI KUONEKANA**

Ni marufuku kuonekana sehemu zifuatazo:-

- 5.1. Vilabu vya pombe (Bars, Night Clubs,)
- 5.2. Majumba ya Starehe (Cinema Halls, Disco Halls nk)
- 5.3. Majumba ya kufikia wageni (Guest Houses)

#### **6. SHERIA NA KANUNI MUHIMU ZA SHULE:**

Shule inaendeshwa kwa mujibu wa sheria ya Elimu Na. 25 ya mwaka 1978. Aidha inazingatia miongozo yote inayotolewa na Wizara yenye dhamana ya Elimu nchini. Unatakiwa kuzingatia mambo ya msingi kipindi chote uwapo shuleni ambayo ni pamoja na.

- 6.1. Heshima kwa viongozi, wazazi, wafanyakazi wote, wanafunzi wengine na jamii kwa ujumla, ni jambo la lazima.
- 6.2. Mahudhurio mazuri katika kila shughuli ndani na nje ya darasa ni muhimu.
- 6.3. Kutimiza kwa makini maandalio ya jioni (Preparation).
- 6.4. Kuwahi katika kila shughuli za shule na nyingine utakazopewa.
- 6.5. Kufahamu mipaka ya shule na kuzingatia kikamilifu maelekezo juu ya kuwepo ndani na nje ya mipaka hiyo wakati wote wa uanafunzi wako katika shule hii.
- 6.6. Kutunza usafi wa mwili na mazingira ya shule.
- 6.7. Kuvaa sare ya shule wakati wote unapotakiwa kufanya hivyo.
- 6.8. Kuzingatia ratiba ya shule wakati wote.
- 6.9. Kuzingatia usafi (usitupe taka/ karatasi au uchafu ovyo)

#### **7. MAKOSA YANAYOSABABISHA MWANAFUNZI KUFUKUZWA SHULE a)**

Wizi,

- b) Uasherati/ubakaji/ulawiti/ushoga,
- c) Ulevi wa aina yoyote
- d) Uvutaji wa sigara/bangi/utumiaji wa dawa za kulevya,
- e) Makosa ya jinai, Kupigana au kupiga,
- f) Kuharibu mali ya mtu/ umma/fedha ya serikali kwa makusudi.
- g) Kuandika maandishi na michoro kwenye kuta za shule, milango n.k ni marufuku.
- h) Kudharau bendera ya taifa/viongozi wa serikali, misafara ya viongozi wa kitaifa i) Kuo au kuolewa,

- j) Kupata mimba/kumpa mwanamke mimba,
- k) Kushiriki matendo ya uhalifu, siasa na matendo yoyote yale yanayovunja sheria za nchi,
- l) Kutembelea majumba ya starehe na nyumba za kulala wageni,
- m) Kulala nje ya shule bila kibali cha mkuu wa shule,
- n) Kutoa mimba/kushiriki katika kutoa mimba ,
- o) Kutohudhuria vipindi vya darasani kwa muda mrefu bila taarifa/utoro,
- p) Kutoa lugha chafu kwa wanafunzi wenzake,walimu/walezi na jamii kwa ujumla,
- q) Kufuga ndevu, mustachi au nywele ndefu pamoja kucha.,
- r) Kujipamba kwa hereni, poda, kupaka kucha rangi,
- s) Kugoma, kuchochea au kuongoza au kuvuruga amani na usalama wa shule au watu,
- t) Kufanya jaribio lolote la kujiua, au kutishia kujiua kama kunywa sumu n.k.,
- u) Kukataa adhabu kwa makusudi,
- v) Kutoka nje ya shule bila sare ya shule au bila kibali,
- w) Kumiliki, kukutwa au kutumia simu ya mkononi/line ya simu/charger/Flash/memory card katika mazingira ya shule.
- x) Kukutwa umekalia kiti ama kukitelekeza porini kwa madhumuni ya kujisomea ama vinginevyo.
- y) Kutumia vyombo vya umeme Bwenini/ darasani au mahali popote ndani ya Shule. **Tanbihi Mwanafunzi akipatikana na Simu mzazi utalazimika pamoja na adhabu nyingine kulipia gharama za uharibifu wa miundombinu ya umeme na kumtafutia shule nyingine kijana wako [uwe tayari kumhamisha].**

## **8. MAENEO YA KUFANYA KAZI Mabwenini**

- i. Kila mwanafunzi atapangiwa na mwalimu eneo la kudumu la kufanya kazi asubuhi na jioni baada ya saa za darasani.
- ii. Hatua kali za kinidhamu zitachukuliwa dhidi ya mwanafunzi atakayeacha kuhudumia eneo lake kikamilifu. Aidha kila asubuhi/jioni mwanafunzi anatakiwa kufanya usafi katika Bweni, bwalo, eneo nk. Kama atakavyopangiwa na mwalimu/viongozi wake.
- iii. Ni marufuku kuwa Bwenini wakati ambapo mwanafunzi anatakiwa kuwa darasani/miradi/michezo/Roll-check/Baraza nk.

### **DARASANI**

Wanafunzi wote wanatakiwa wawe madarasani

Kuanzia saa 7:45 – 10:25 asubuhi, 11:50 – 01:30 mchana, 02:10 – 3:30 Alasiri, 7:30 – 11:00 usiku.

Darasa liwe safi (lisiwe na buibui, vumbi, karatasi nk) Mwalimu wa Darasa atakagua vyumba vya madarasa mara kwa mara. Kiongozi wa darasa na kiranja wahakikishe kila darasa ni safi.

### **WAKATI MWANAFUNZI AKIWA DARASANI ANATAKIWA AFANYE YAFUATAYO:-**

- a) Mwanafunzi asipige kelele/asitoketoke darasani.
- b) Mwanafunzi aulize na kujibu maswali
- c) Mwanafunzi afanye test/mazoezi/majaribio yote kwa uwezo wake wote. Kila mwanafunzi awe na daftari la mazoezi/test kwa kila somo.
- d) Viti/madawati yapangwe kwenye mistari iliyonyooka
- e) Mwanafunzi analazimika kuhudhuria vipindi vyote kwa siku.

- f) "Private Study" iliyopo kwenye ratiba ya siku hiyo ni lazima ifanyike darasani.
- g) Ni marufuku kuhamisha kiti/dawati/taa/switch n.k. kutoka darasa moja kwenda mahali pengine au Bweni moja kwenda lingine.
- h) Viongozi wa wanafunzi (monita na viranja) wahakikishe kwamba hakuna kifaa kilichohamishwa kutoka darasa moja kwenda mahali bila kibali cha mwalimu wa darasa.

Pia wanafunzi wanahitajika kuhakikisha darasa linakuwa safi muda wote kushindwa kufanya hivyo sheria kali za kinidhamu zitachukuliwa dhidi ya wanafunzi wa darasa husika.

### **CHAKULA**

Shule inaandaa Chakula kwa ajili ya Wanafunzi wote kila Siku. Kila Mwanafunzi ni lazima ale chakula hicho kinachoandaliwa na shule. Chakula kiliwe ndani ya Bwalo ama sehemu maalum iliyotengwa kwa ajili ya chakula, ni marufuku kupeleka chakula Bwenini au mahali pengine popote bila KIBALI maalum.

Aidha, Hakuna Mwanafunzi anayeruhusiwa kutoka nje ya Mipaka ya Shule kwa ajili ya kutafuta Chakula.

### **MAELEKEZO YA LIKIZO:**

Wakati wa likizo yoyote ile NI LAZIMA mwanafunzi aondoke/ arudi nyumbani. Hivyo basi, hakikisha unampatia/ umemtumia mwanao nauli ya kurudi nyumbani. Shule haiwajibiki kumpatia mwanafunzi nauli, chakula na malazi wakati wa likizo.

Ni jukumu la mzazi kuona kwamba mwanafunzi wa Bweni anarudi shuleni siku angalau moja kabla ya siku ya kufunguliwa shule. Shule ikishirikiana na **Bodi ya shule wana mikakati ya kuimarisha elimu** ambapo mwanafunzi atakayechelewa kurudi kutoka likizo fupi au ndefu kwa wiki moja au zaidi itabidi **aje na mzazi/mlezi wake**. Mwanafunzi ambaye hatakuja na **mzazi/mlezi hatapokelewa shuleni**.

Aidha Mwanafunzi atakayechelewa siku moja hadi sita baada ya likizo fupi au ndefu **atapewa adhabu kali**.

**Tanbihi:** ukosefu wa ada kwa wanafunzi wa Bweni hautakubalika kwamba ni sababu ya kuchelewa kuja shuleni.

### **MUHIMU SANA:**

Kama **hukubaliani** na **MASHARTI** yaliyotajwa hapo juu **USIJE SHULENI** ila **MZAZI/MLEZI** atafute **UHAMISHO** wako kwenda shule nyingine. Mwanafunzi anayekuja hapa shuleni baada ya kusoma taratibu za shule **hii HATEGEMEWI KUVUNJA SHERIA/KANUNI NA TARATIBU ZA SHULE** kwani akifanya hivyo ni kwa **MAKUSUDI na SIYO BAHATI MBAYA**.

### **MUHIMU KWA MZAZI**

(i) Mchango **WOWOTE** utakaotakiwa na shule ni lazima uwe na maandishi pamoja na Saini na muhuri wa Mkuu wa Shule. Kinyume cha hapo usimpe mwanao mchango ambao hauna barua.

(ii) Tabia na mwenendo wa mtoto wako akiwa likizo ni **JUKUMU LAKO** na tutafurahi sana kama utatuandikia kuhusiana na tabia ya mtoto wako alipokuwa likizo, mema/mabaya aliyofanya, ushauri uliomba mwanao pamoja na tarehe aliyotoka nyumbani kurudi shuleni. Maelezo haya yatatusaidia sana katika malezi ya mwanao