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1.0 UTANGULIZI

1.1 Historia fupi

Sera ya TEHAMA ya Halmashauri kuhusu matumizi bora na salama ya vifaa
vya TEHAMA inatokana na mwongozo kutoka Ofisi ya Rais managementi ya
utumishi wa umma kupitia nyaraka na. 5 na na.6 za mwaka 2009 kuhusu
matumizi bora , utunzaji na uteketazaji taarifa zilizomo kwenye mfumo ya
kielectronika katika ofisi za serikali pia na sera ya Taifa ya TEHAMA. Kutokana
na miongozo hiyo na changamoto zinazotokana kasi ya ukuaji wa teknolojia hii
katika uendeshaji wa shughuli nyingi za serikali ndani na nje ya wilaya ya
Lushoto kwahiyo Halmashauri haina budi kutunga sera ambayo itawaongoza
watumishi wa Halmashauri katika matumizi bora na salama ya vifaa hivyo.

1.2 Dira

Dira ya sera ya TEHAMA ni  kuiongoza Halmashauri katika matumizi bora
na salama ya Teknolojia hii ili iwe chachu maendeleo ya kiuchumi katika
wilaya ili kwenda sambamba na Dira ya Taifa ya maendeleo ya 2025

1.3 Dhima

Dhima ya sera hii ni kutoa maelekezo kwa watumishi Halmashauri katika
matumizi bora na salama ya TEHAMA na vifaa vinavyohusiana na teknolojia
hii katika ofisi za Halmashauri/Pia kuwasaidia watumishi wajue ni jinsi gani
TEHAMA inavyoweza kutumika katika kuendesha shughuli mbalimbali za
serikali bila kuhatarisha usalama na usiri wa taarifa za serikali katika ngazi ya
wilaya kwa sababu si kila huduma inayotokana TEHAMA inalenga kumnufaisha
mtumiaji4la ukizingatia utumiaji usiofuata sera sahikiza Teknolojia unaweza
kuwa chanzo cha uvujaji wa siri za serikali na matumizi ya yasiyo ya lazima ya
fedha za serikali katika Halmashauri.




-

l

|

s E BN EEENEENEET

1.3 Mambo ya msingi yaliyozingatiwa katika sera ya TEHAMA .

e Hali halisi ya TEHAMA ndani ya Halmashauri ya wilaya ya Lushoto

e Matumizi ya mifumo ya compyuta katika Halmashauri

e Wajibu wa mtumishi wa umma katika matumizi salama ya mifumo ya
TEHAMA

e Matengenezo ya vifaa vya TEHAMA

e Ununuzi wa vifaa vya TEHAMA

e Uhakiki wa vifaa vya TEHAMA

e Matumizi ya intaneti

e Matumizi ya vitunza na vihamsha kumbukumbu kutoka kifaa kimoja cha
TEHAMA kwenda kingine

e Utunzaji na uteketezaji wa taarifa zilizo kwenye mfumo wa elektronika

e Changa moto mbalimbali katika utekelezaji wa sera hii ya TEHAMA

e Muundo wa kamati ya TEHAMA

e Majukumu muhimu ya kamatiya TEHAMA




2.0 HALI HALISI YA MATUMIZI TEHAMA KATIKA HALMASHAURI
2.1 Miundombinu ya TEHAMA katika ya Halmashauri.
2.1.0 Njia kuu ya mawasiliano kutoka Halmashauri mpaka ofisi ya TTCL

Halmashauri ya wilaya ya Lushoto kwa kushirikiana Tanzania
Telecommunication company Ltd (TTCL) imejenga njia kuu ya mawasiliano
kutoka Makao Makuu ya Wilaya mpaka ofisi ya TTCL ya Wilaya. Njia hii kuu ya
mawasiliano imejengwa kwa ushirikiano kati ya TTCL na Halmashauri kwa
Halmashauri kuchangia nusu ya gharama ya ujenzi wa njia hii kuu ya
mawasiliano na nusu nyingine kugharamiwa na kampuni yenyewe.Kulingana
na mkataba njia hii kuu ya mawasiliano ambayo imeunganishwa kwa
nyaya(cables connection) TTCL inaitumia njia hii ya mawasilliana bila ya
masharti yoyote kutoka Halmashauri.Kwahiyo njia hii ya mawasiliano
inatumiwa na TTCL katika kutoa huduma ya intaneti na simu katika ofisi zote
-a Halmashauri na maeneo ambayo yako karibu na Halmashauri.

2.1.1 Mfumo wa mawasiliano ya compyuta wa Halmashauri

Halmashauri imejega mfumo wa ndani wa mawasiliano ya compyuta(Local
area connection) katika ofisi zote zilizoko katika Makao Makuu ya wilaya na ina
mpango wa kujenga mifumo hiyo katika ofisi ambazo ziko katika Idara
ambazo ziko mbali na Makao Makuu ya wilaya kama vile'Afya ambayo tayari
umeishaanza kutumia huduma ya intaneti ,Maji,Ujenzi,Kilimo,Maliasili na
Utalii, Ardhi, Maendeleo jamii pamoja na miji Mdogo.

Baada ya kukamilika mfumo wa mawasiliano ya compyuta wa ndani(Local
area connection) na njia kuu ya mawasiliano kutoka halmashauri mpaka ofisi
ya TTCL ya wilaya, Halmashauri ilianza kupata huduma ya intaneti kupitia TTCL
ambayo ndiyo mtoaji mkubwa wa huduma hii (internet services provider kwa
kifupi ISP) katika ofisi zote za Halmashauri na Halmashauri kama mteja wa
huduma hii(client) ulipia huduma hii kila mwisho wa mwezi kulingana na
makubaliano katika mkataba . Baadhi ya watumishi wanapata huduma ya
intaneti kwa kutumia vingamuzi (madem) kupitia makampuni ya
Vodacom,Tigo,Airtel and zantel na huduma hii hu gharamiwa na mtumishi

mwenyewe.



2.1.2 Mifumo ya mawasiliano ya simu na fax.
Halmashauri ina mifumo ya aina mbili ya mawasiliano ya simu ambayo ni

i.  Mfumo ya mawasiliano ya simu za kutoka nje ya Halmashauri pamoja na
fax (landline connection)

ii. Mfumo wa mawasiliano ya simu za ndani(internal communication
system au private automatic exchange kwa kifupi PABX).

2.1.2.0 Mifumo ya mawasiliano ya simu za kutoka nje ya Halmashauri
( landline connection)

Mifumo ya mawasiliano ya simu na fax za kutoka nje ya Halmashauri
inatumika katika katika Idara mbalimbali ikiwemo Ofisi ya Mkurugenzi, Idara
ya Afya , Idara ya Elimuldara ya Kilimo na Maji.Mifumo hii hutumia
nyaya(landline connection) na nyingine upepo(wirelesss connection) katika
kuwaunganisha watumiaji kupitia kampuni ya simu ya (TTCL).Pamoja na
kutumia simu za mezani baadhi watumishi wa Halmashauri pamoja na
Wananchi wa Wilaya ya Lushoto kwa ujumla wanapata mawasiliano ya simu
kwa njia ya simu za mikononi (mobile connection) kwa kupitia makampuni ya
simu ya Airtel,Tigo ,Vodacom na zantel.

2.1.2.1 Mifumo ya mawasiliano ya simu za ndani
(Private Automatic Exchange kwa kifupi PABX)

Halmashauri ina mifumo mitatu ya mawasiliano ya simu za ndani na
imefungwa katika sehemu zifuatazo:-

Mfumo wa kwanza huko katika Idara ya Elimu ,Mfumo huu uhudumia ofisi zote
ambazo ziko katika Makao Makuu ya wilaya ambazo ni Idara ya
Utawala,Elimu na Fedha

Mfumo wa pili huko katika Idara ya Maliasili na Utalii ,Mfumo huu
uhunganisha mawasiliano ya simu za ndani katika ofisi za Makao Makuu ya
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wilaya ,ofisi ya Mkuu wa wilaya pamoja na ofisi ambazo ziko katika Idara
ambazo ziko mbali na Makao Makuu ya wilaya

Mfumo wa tatu huko katika Idara ya Afya ambao uhunganisha mawasiliano
ya ndani katika hospitali ya wilaya .

Pamoja na miundo mbinu iliyopo bado haijakizi matakwa ya Halmashauri
maana sera ya Halmashauri ni kuhakikisha Idara zote za Halmashauri
zinakuwa na mifumo ya mawasiliano ya compyuta na simu uliyo
uliounganishwa kwa pamoja(domain control system) ili kuwawezesha
watumiaji kushirikiana katika vitendea kazi muhimu kama vile printa na
taarifa mbalimbali zilizohifadhiwa kwa pamoja(folder) .Pia mfumo huu
utasaidia utumiaji mzuri wa rasilimali za TEKNOHAMA na mawasiliano ndani
ya Halmashauri na  kudhiditi taarifa zinazoingia na kutoka ndani vya
Halmashauri kwa njia ya mtandao na kudhibiti watumiaji wasio
waaminifu(huckers) ambao wana uwezo wa kuingi katika kumpyuta yoyote bila
ya idhini ya muhusika ili mradi compyuta hiyo iko kwenye matandao(internet
connection) . Mawasiliano ya compyuta vyaliyounganishwa katika mfumo
mmoja(domain) ni rahisi kuwekea ulinzi( security system)ambao hauwezi
kumuruhusu mtu yeyote asiyehusika kuingia( login) kwenye mfumo huo na
kila. mtumishi atapewa neno lake la siri(password) la kuingia(login) kwenye
mfumo huo na pia utatenganishwa na mtandao wa jumla(public network or
internet) na hii inaweza kuhimarisha usalama wa taarifa zinazotoka na kuingia
katika Halmashauri na pia itasaidia kufatilia mwenendo wa watumiaji wa
huduma na rasilimali za TEHAMA katika Halmashauri.Mfumo wa mawasiliano
ya Compyuta usio kuwa na ulinzi wa namna hii unafananishwa na mtu mwenye
nyumba yake na kufungulia milango yote ya nyumba na kisha kwenda mbali na
nyumba yake kuendelea na shughuli zake matokeo yake inaweza kuibiwa kila
kitu ndani ya nyumba na asijue nani kamuibia. Hivyo ndivyo inaweza kutokea
kwa Mfumo wa mawasiliano ya compyuta usio kuwa na ulinzi(security system).
Kutoka na usalama na usiri wa taarifa zinazohifadhiwa katika mifumo ya
TEHAMA sera ya Halmashauri nikuwa na mfumo imara wa ulinzi wa mifumo
TEHAMA (IT security) kama huu na Ili kuimarisha mfumo wa kutoa taarifa kwa
Umma na ulimwengu mzima Halmashauri hiko mbioni katika kuanzisha tovuti
ya wilaya.



)

2.1.3 Mifumo mbalimbali ya TEHAMA inayotumika katika Halmashauri

Halmashauri ina mifumo mbalimbali ya TEHAMA katika Idara tofauti
inayosaidia kuboresha shughuli za serikali katika Halmashauri kama vile
mfumo wa Epicor, Mfumo wa PlanRep,Mfumo wa kutunza na kuweka

takwimu za rasimali watu ndani ya Halmashauri,mfumo wa HRHB,Mfumo wa
Afya pro 2.9.11, Mfumo wa BLIS,

2.1.3.0 Mfumo wa epicor.

Huu ni mfumo wa kihasibu wa Idara ya fedha ambao unasaidia katika
matumizi bora ya fedha za serikali ndani ya Halmashauri.Ni mfumo ambao
umewekwa(Installed) kwenye compyuta kubwa (server) ambayo
imeunganishwa na kuwasiliana na kompyuta za kawaida(workstation pc)
katika njia ya mawasiliano ya ndani ya compyuta(local area private network).
Mfumo wa mawasiliano wa mfumo huu hauwezi kuingiliwa na mtu yeyote
kutoka nje ya Halmashauri kwasababu haukuunganshwa moja kwa moja na

mfumo wa nje (internet connection) ambao unatumiwa na kila mtu (public

network).Mfumo wa mawasiliano wa compyuta za epicor unawawezesha

watumiaji kushirikiana(share)katika rasilimali za mfumo huo kama vile printer
na baadhi ya mafaili yaliowekwa pamoja au “folder”.Ili kuimalisha usalama wa
taarifa zilizoko katika mfumo huu usitumiwe na watumiaji wasio husika
umewekewa maneno ya siri “password”ya aina mbili.Kwanza kuna maneno ya
siri “password” ambayo yanamruhusu mtumiaji aweze kufungua compyuta
yenyewe pili kuna maneno ya siri “password”ambayo yanamruhusu mtumiaji
kuingia kwenye mfumo wenyewe .Haya maneno ya siri yanajulikana kwa
wahusika tu ambao ni wahasibu wanaohusika na mfumo huu. Kutokana na
kukua kwa TEHAMA mfumo huu umeboreshwa zaidi na umeunganishwa moja
kwa moja na mfumo mkubwa wa kitaifa ulioko Dodoma na usalama wa taarifa

zinazo tumwa kutoka halmashauri kwenda kwenye mfumo mkubwa ukiwa
umezingatiwa kwa hali ya juu sana.
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2.1.3.1 Mfumo PlanRep

Huu ni mfumo wa kuandaa mpango wa bajeti na utoaji wa taarifa za
ufatiliaji/utekelezaji na usalama wa taarifa za mfumo huo unategemea maneno
ya siri “password ” ya compyuta ya mtumiaji

2.1.3.2 Mfumo wa HCMIS(Human capacity management information system)

Huu ni mfumo wa kutunza taarifa za watumishi wa serikali ,Katika mfumo
huu kazi ya kuingiza taarifa za watumishi zinafanyika katika upande wa
mtumiaji(client side) na taarifa za watumishi hutumwa kwa njia ya intaneti
kwenda kwenye compyuta kubwa “server”ilioko makao makuu ya ofisi za
Utumishi wa umma.lli kuimalisha usalama wa taarifa zinazo tumwa kutoka
Halmashauri kwenda ofisi kuu ya Utumishi wa umma kwa njia ya intaneti
mfumo huu umetengenezewa nji ya pekee(virtual private network) kwa kifupi
VPN ambayo haiwezi kungiliwa na mtu yeyote njiani na umewekewa

maneno ya siri “password” ya aina mbili ili kudhibiti watu wasio husika
kutumia mfumo huu.

2.1.3.3 Mfumo wa HRHB(Human resource health database)

Huu ni mfumo wa kutunza kumbukumbu za wafanyakazi wa Afya katika
hospitali ya wilaya ya Lushoto na umewekewa maneno ya siri “password” ya
aina mbili ya kudhidi watumishi wasio husika kutumia mfumo huu.

2.1.3.4 Mfumo wa Afya pro 2.9.11

Huu ni mfumo unaosaidia kuweka kumbukumbu za wagonja wanao kwenda
kutibiwa kwenye Hospitali ya wilaya ya Lushoto.Mfumo huu umejengewa
mawasiliano ya ndani ya compyuta(local area connection) yanayojumuisha
cumputer kubwa(main server) pamoja na kumpyuta ndogo za kawaida zinazo
rahisisha uingizaji wa taarifa za wagonjwa haraka na watumiaji wanaweza
kushirikiana katika  rasilimali za mfumo huo kama printer na taarifa
mbalimbali.Pia mfumo huu haukuunganisha moja kwa moja na mfumo wa nje
wa mawasiliano(internet) kwahiyo hauwezi kuingiliwa na mtu yeyote(hucker)
kwa njia ya Mtandao. Usalama wa taarifa za mfumo huo zinategemea maneno
ya siri “password” ya watumiaji wa mfumo huo .




2.1.3.5 Mfumo wa BLISS (Basic laboratory Information System)

Mfumo huu hutumika katika kutunza taarifa za vipimo vya wagonjwa

wanaokweda kufanyiwa uchunguzi wa magonjwa .Mfumo huu umewekwa

katika compyuta moja na usalama wa taarifa zake unategemea sana na

maneno ya siri ya watumiaji “password” na unafanyakazi kwa kutegemea sana

(web browsers) kama mosilla firefox kwahiyo na unategemea uwepo wa

mtandao(internet) katika kutuma taarifa hizo katika maabara ya Taifa

Sera ya Halmashari kuhusu kutunza taarifa muhimu katika hali ya usalama
zilizoko kwenye mifumo ya TEHAMA ni kuendelea na Utaratibu wa kutumia
maneno ya siri “password”katika kuthibiti watu wasihusika kutumia mifumo
hiyo , kutumia mifumo ya ulinzi wa taarifa dhidi ya virus ( anti -virus ) yenye
leseni na kuwa kuwa na taarifa za ziada( backup) za hizo taaifa muhimu.

2.2.0 Vifaa vya TEHAMA vinavyotumika katika Ofisi za Halmashauri

Vifaa vya TEHAMA vinavyotumika mara kwa mara katika Halmashauri ya wilaya
ya Lushoto ni kama ifuatavyo:-

1. Computer kubwa “server”

2. Desktop/laptop

3. Printers

4. Scanner

5. Photocopier machines

6. Video camera /still camera

Network devices kama vile modem,switch/hub,router

8. Uninterrupted power supply(UPS)

9. Stabiliser

10.Simu za mezani na mikononi.
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2.3.0 Mifumo ya umeme inayotumika katika mifumo ya TEHAMA.

Ili vifaa vya vya TEHAMA viweze kufanya kazi vinahitaji umeme mzuri na wa
uhakika, vifuatavyo ni vyanzo vya umeme unaotumiwa na vifaa vya TEHAMA:-

i) Umeme unaozalishwa na shirika la umeme Tanzania (TANESCO)
ii) Umeme unaofuliwa na generator
iii) Umeme unaofuliwa kutoka kwenye betri(back up battery)

lli kuwa na umeme wa uhakika kwa ajili ya vifaa vya TEHAMA na mifumo yake
iweze kufanyakazi wakati wote sera ya TEHAMA ya Halmashauri inaielekeza
kuwa na mifumo yote mitatu ya umeme mfumo mmoja ukishindwa
kufanyakazi mwingine uendelea kutoa huduma hiyo ya umeme lakini kutoka na
uwezo wa Halmashauri ni mifumo miwili ndiyo anayotumika mpaka sasa.

2.4 Mifumo ya ulinzi katika mifumo ya TEHAMA(Power&Data protection)

Mifumo ya ulinzi ya katika mifumo ya TEHAMA imegawanyika katika sehemu
kuu mbili

i) Mfumo wa ulinzi wa vifaa vyenyewe vya TEHAMA
ii) Mifumo ya ulinzi wa Taarifa zilizoko katika vifaa vya TEHAMA
2.4.0 Mfumo wa ulinzi wa vifaa vya Teknohama (Power protection devices)

Mfumo huu, kazi yake kubwa ni kurekebisha nguvu ya umeme unaotakiwa
kutumiwa na vifaa vya Teknohama.vifaa hivi vina uwezo wa kupunguza umeme
uliozidi kipimo (overvoltage) na pia vinauwezo kuongeza umeme uliopungua
(undervolta) katika kiwango kinachotakiwa ili uwezekutumiwa na vifaa vya
TEHAMA bila ya madhara yoyote,vifaa hivyo ni kama stabilizer, uninterrupted
power supply kwa kifupi(UPS) ambayo ina uwezo wa kutunza umeme kwa
muda fulani na kuchuja umeme unatakiwa kutumiwa na kifaa husika.

|
|
;
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Sera ya TEHAMA ya Halmashauri kuhusu ulinzi wa vifaa vya TEHAMA dhidi ya
umeme unaozidi na kupungua ni kuhakikisha kila kifaa cha TEHAMA cha

Halmashauri kinawekewa vifaa vya ulinzi( protection devices) kama stabilizer
na UPS

2.4.1 Mifumo ya ulinzi ya taarifa (data protection)
2.4.1.0 Matumizi ya Anti- virus

Kumekuwepo na tatizo la maambukizo ya virusi vya kompyuta na programu
nyingine zinazo hatarisha usalama na usiri wa mifumo ya kompyuta.lli
kukabiliana na tatizo hili Halmashauri inatakiwa kutumia mifumo ya kukinga
compyuta na madhara yake ikiwa ni pamoja na kutumia mifumo ya ulinzi dhidi
ya virusi.Kwahiyo ni jukumu la wakuu wa Idara kutega fedha kwa ajili ya
ununuzi wa mifumo ya ulinzi dhidi ya virusi kulingana na mahitaji au idadi ya
kompyuta zilizoko katika Idara husika. Ni wajibu wa mchambuzi wa mfumo wa
kompyuta kuwashauri watumiaji ni mifumo gani ya ulinzi dhidi ya virusi
inayotakiwa kutumika katika compyuta zote za Halmashauri kuliko kila mtu
kutafuta mfumo wake wa ulinzi hali inayoweza kusababisha virusi sugu katika
compyuta za Halmashauri na kuhatarisha taarifa muhimu ambazo ziko katika
mifumo ya TEHAMA.Mifumo hii inatakiwa iwe na leseni kuanzia mwaka mmoja
na kuendelea na kuhakisha mifumo hii inakuwa na nguvu kila wakati ili
kukabiliana na virus (updated)

2.4.1.1 Utunzaji wa Taarifa za ziada (back up)

Kila ofisi ya Halmashauri haina budi kuhakikisha inatunza taarifa ya ziada za
kumbukumbu zote muhimu zilizo kwenye compyuta dhidi ya majanga au
kupotea endapo vifaa hivyo vinapo haribika au kushindwa kufanyakazi kabisa.
Taarifa hizo ziwekwe kwenye vitunza kumbukumbu vya kielectronika kama vile
external harddisk,CD na DVD pia taarifa hizi ziwekwe pia katika majalada ya
utendaji ya watumishi(physical file) na vifaa hivi vitunzwe sehemu tofauti na
sehemu zinazotumiwa kila wakati na vinaletwa pindi vinapohitajika na
kurudishwa mahali pake.llikuhakikisha taarifa zilizoko katika compyuta
zinakuwa salama zaidi mfumo wa uendeshaji wa compyuta na utunzaji wa
taarifa ndani ya compyuta unapashwa kutenganishwa(logical partition of
Harddisk) . Hii itasaidia mtumiaji wa compyuta kupata taarifa zake pindi
mfumo wa uendeshaji unaposhindwa kufanya kazi.
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3.0 MATUMIZI BORA YA MIFUMO YA TEHAMA

Ukuaji na maendeleo ya TEHAMA umeleta mapinduzi makubwa ya mifumo
mbalimbali inayorahisisha utendaji wa kazi.Pamoja na kuwepo mifumo
mbalimbali ya kompyuta ofisi zote za Halmashauri zinapashwa kutumia
mifumo yenye leseni Harali kwani matumizi ya program/mifumo isiyo na leseni
ni kukiuka sheria za hati miliki za watengenezaji wa mifumo hiyo.Pili mara
nyingi mifumo isiyo na leseni huwa ina program za siri za kuchukua
taarifa/Takwimu na kuhatarisha usalama wa taarifa za serikali zilizoko kwenye
mifumo wa compyuta pindi kompyuta hizo zinapokuwa zimeunganishwa
kwenye Mtandao ( internet).Kwahiyo ni jukumu la Maafisa ugavi na mtaalamu
wa TEKNOHAMA kuhakikisha vifaa vya TEKNOHAMA vinavyo nunuliwa na
H/shauri vina mifumo/program zenye leseni.

Watumishi wote wa H/shauri wanatahadharishwa au nimarufuku kunakili
mifumo/program zinazotolewa bure isipokuwa tu pale itakapohakikishiwa
programu hizo ni salama na mtaalamu wa TEHAMA wa H/shauri.

4.0 MATUMIZI YA INTANET

lli kwenda sambamba na mabadiliko ya ukuaji wa TEKNOHAMA duniani
inalazimu ofisi zote za Halmashauri kuwa na huduma ya intanet kwa ajili ya
mawasiliano na kupata taarifa mbalimbali.Mfumo wa inteneti umekuwa ni
nyenzo muhimu na imara katika kuwapatia watumishi fursa ya kujifunza kwa
njia ya mtandao.Halmashauri kwa kumtumia mtaalum wa Teknohama lazima
ihakikishe huduma inakuwepo kila wakati katika ofisi zote na halmashauri na
ina gharamia huduma hii muhimu.Aidha kwa kutumia sera hii watumishi
walioko katika ofisi za Halmashauri zenye huduma ya intanet wanatakiwa
kufuata taratibu na maadili ya utumishi katika kutumia huduma hii ya
intanet.Hairuhusiwi mtumishi wa Halmashauri wakati wa saa au akiwa ofisini
kutembelea tovuti zisiokuwa na maadili au kutumia tovuti za mijadala tofauti
“Blogs” zisizo kuwa na maadili. Pindi hakigundulika hatua za kinidhamu inabidi
zichukuliwe na kitengo husika dhidi ya mtumishi huyo.
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5.0 MATENGENEZO YA VIFAA VYA TEKNOHAMA

Halmashauri iwajengee uwezo wataalamu wake wa TEHAMA na wawe na
vifaa vya kiufundi ambavyo vitatumika kufanya uchunguzi wa awali
(troubleshooting) wa matatizo ya vifaa vya TEHAMA kabla ya kumshirikisha
mzabuni.

Wataalamu wanapaswa kuwezeshwa kifedha kwa kiasi kisichozidi millioni
tatu kulingana na ukubwa wa matatizo (3,000,000/=)kwa ajili ya kununua vifaa
vya matengenezo baada ya kufanya uchunguzi wa awali (troubleshooting) na
kugundua ni vifaa vipi vimeharibika au kuchoka na vinahitajika kubadilishwa
katika mifumo na vifaa vyaTEHAMA na kama gharama za matengenezo zitazidi
kiwango hicho taratibu za kumpata mzabuni zifanyike .

Wataalamu wa TEHAMA wa Halmashauri ndio wenye mamlaka ya kuhamua
ni matengenezo yapi yanahitaji mzabuni(outsource) baada ya wataalamu hao
kufanya uchunguzi wa awali na kugundua matatizo vya vifaa hivyo na kama
yanahitaji utaalamu zaidi na vifaa kutoka kwa mzabuni katika kuvifanyia
matengenezo vifaa hivyo.

Mtumishi yeyote wa Halmashauri haruhusiwi kuingia makubaliano ya
matengengenezo ya vifaa vya TEHAMA vya Halmashauri bila kwanza
kumtaarifu mtaalamu wa TEHAMA wa Halmashauri ili apate ushauri wa
kitaalamu kama matatizo ya vifaa hivyo yanahitaji utaalamu wa ziada au vifaa
kutoka kwa mzabuni.

Mzabuni anapoitwa kufanya kazi ya matengenezo katika kifaa chochote
cha TEHAMA cha Halmashauri inabidi atoe taarifa kwa mtaalam wa
Halmashauri ili aweze kufatilia matengenezo pindi anapoanza kazi na pindi
anapomaliza kazi hii itamsaidia mtaalamu kujua hali ya kifaa hicho kabla na
baada ya matengenezo. Kwahiyo ni wajibu wa kila mtumishi kumwelekeza
mzabuni kufuata taratibu hizo pindi mtumishi yeyote inapolazimika kumtafuta
mzabuni kwa ajili ya matengenezo .Endapo mtaalamu wa Halmashauri yuko
nje ya ofisi inaweza kutaarifiwa kwa simu ili ajue kinachoendelea na kama ana
ushauri wowote wa kitaalamu aweze kuutoa na akirudi ofisi  afatilie
matengenezo vyaliyofanyika na kama yamefanyika katika kiwango

kinachotakiwa

12




Matengenezo ya vifaa vya TEHAMA ambavyo vinatumika katika kutoa
huduma au kutunza taarifa za watumishi au kufanyakazi kwa manufaa ya
Halmashauri nzima kama vile vifaa vya TEHAMA vya Idara ya Utawala inabidi
Idara nyingine zichukue jukumu la kugharamia matengenezo hayo pindi Idara
hiyo inapokuwa haina fedha ya kugharamia matengenezo hayo na uzoefu
unaonyesha kuwa vifaa vingi vya Idara hii vinashindwa kutengenezwa kutokana
na Idara hiyo kutokuwa na fedha za kugharamia matengenezo hayo kutokana
na Idara hiyo kutegemea mapato ya ndani tu na kuwa na majukumu mengi
.Mweka hazina anajukumu la kuhakiki taratibu zinafanyika pindi anapoombwa
kuidhinisha malipo kwa ajili ya matengenezo ya vifaa vya Utawala na kama
akauti ya Idara hiyo haina pesa. Hii itasaidia vifaa hivyo vya Idara ya Utawala
kufanyiwa matengenezo ya tahadhari(preventive maintenance) hata kama
Idara hiyo haina Fedha ya kugharamia matengenezo hayo.Kwa kufanya hivyo
Halmashauri itakuwa imeepusha hatari ya vifaa hivyo kuharibika kabisa na
kusababisha kusimama kwa baadhi ya huduma muhimu, kupotea kwa taarifa
muhimu na kusababisha usumbufu kwa watumishi na wananchi kwa ujumla
ambao watahitaji taarifa yoyote kutoka ofisi za Idara ya Utawala .

Wataalam/mtaalamu wa TEHAMA wa Halmashauri wanawajibu wa kufanya
tathmini ya gharama za matengenezo ya vifaa vilivyo haribika vya TEHAMA
zisizidi 50% ya gharama halisi ya vifaa hivyo .Pia wanawajibu wa kutoa ushauri
kwa vifaa vilivyo chakaa au kupitwa na wakati kutoendelea kutumika na badala
yake kununuliwa vingine ili kuepuka gharama kubwa katika kuvifanyia
matengenezo ya mara kwa mara .

6.0 UNUNUZI WA VIFAA VYA TEHAMA

Kitengo cha UGAVI cha Halmashauri ndicho chenye mamlaka ya ununuzi wa
vifaa vipya vya TEHAMA vya Halmashauri kulingana na mabhitaji ya watumiaji
kwa kufuata taratibu na sherija Ya manunuziya vya vifaa katika ofisi za serikali.

Kitengo hiki kwa kushirikiana na kamati ya TEHAMA ya Halmashauri kina
wajibu wa kuhakisha makampuni yote yanayopewa zabuni za kununua vifaa
vya TEHAMA kwa ajili ya Halmashauri ni Makampuni yenye uwezo kefedha
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kufanya kazi hiyo, na uzoefu wa kazi hiyo na yana wataalamu wa kutosha
wanaoweza kutatua matatizo ya vifaa hivyo yanapo jitokeza baada vya
kuvisambaza kwa watumiaji katika kipindi ambacho vinakuwa chini ya uangalizi
makampuni hayo kipindi kisichopungua mwaka mmoja.Vifaa hivyo pia kabla
havijaanza kutumika na mzabuni kabla hajalipwa inabidi vikaguliwe na
Mtaalamu wa TEHAMA wa Halmashuri ili adhibitishe ubora wake.

7.0 UHAKIKI WA VIFAA TEHAMA

Kila Idara ya Halmashauri kwa kupitia wakuu wa Idara kuwa na daftari au file
kwenye kompyuta linaloonyesha taarifa inayohusiana na vifaa vya TEHAMA
vilivyoko katika kila Idara kwa mpangilio ufuatao, idadi na aina ya kifaa
kilichoko Idarani,kilinunuliwa lini na kama kinafanyakazi au hakifanyikazi na
taarifa hizo zitakusanywa pamoja na Mtaalamu wa mifumo ya TEHAMA
ambaye atatengeneza database ya vifaa vyote vya Halmashauri.Kuwa na
taarifa hii itasaidia halmashauri kutambua aina na idadi ya vifaa vya TEHAMA
ilivyo navyo, hivyo kupanga mikakati mzuri wa uondoaji wa vifaa hivyo pindi
muda wa uchakavu wa vifaa hivyo utakapofika au ununuzi wa vifaa vipya
mara vinapohitajika kwa kuzingatia kanuni na taratibu zilizopo za manunuzi.

8.0 WAJIBU WA MTUMISHI WA HALMASHAURI KATIKA MATUMIZI SALAMA
YA MIFUMO YA TEHAMA

Ni wajibu kwa kila mtumishi wa Halmashauri kuzingatia yafuatayo katika
matumizi ya vifaa vya na mifumo ya TEHAMA

1. Kutotumia vifaa na mifumo ya TEHAMA ya Halmashauri kwa manufaa
binafsi au kutomruhusu mtu asiye mtumishi wa Halmashauri kutumia
vifaa na mifumo ya TEKNOHAMA ya Halmashauri bila mwenyeji wake
kuwepo.

2. Kutoshirikiana neno la siri “password” la kufungua kompyuta au
kuchukua bila idhini maalum neno la siri la mtumishi mwing'ine labda
kwa zile Kompyuta ambazo ni za kazi maalumu na zinatumiwa na kundi
la watumishi wenye taaluma mmoja na wanafanya kazi ya aina moja na
neno la siri ni kwa ajili yao wao tu si kila mtumishi
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3. Kutotumia/kutotuma taarifa  zisizokubalika kimaadili kwa kutumia
mitandao ya kompyuta.

4. Kotoweka kwenye kompyuta za Halmashauri mifumo ambayo haina
leseni.

5. Kutochukua bila ruhusa Taarifa za Halmashauri zilizohifadhiwa kwenye
kifaa chochote cha TEHAMA cha Halmashauri kwa matumizi binafsi au
kwa lengo la upotoshaiji.

9.0 MATUMIZI YA VITUNZA AU VIHAMISHA KUMBUKUMBUKU KUTOKA
KIFAA KIMOJA CHA TEKNOHAMA KWENDA KINGINE (Flash memory ,Diskette
Backup tape, portable HD,DVD pamoja na CD —ROM

Uhamishaji na Utunzaji wa wa vifaa hivi umekuwa unafanywa bila ya
tahadhari na umakini wa usalama wa taarifa na nyaraka zilizomo kwenye
vifaa hivyo .Jambo hili pia limechangiwa na ukosefu wa ujuzi na umakini wa
usalama kwa baadhi ya watumishi wa serikali hivyo kuchangia uvujaji wa siri
za serikali na usambazaji wa horera wa virusi vya Kompyuta.ili kuepukana na
hili tatizo Halmashauri kipitia kitengo cha mifumo TEHAMA kutoa mafunzo
kuhusu matumizi ya vitunza taarifa na nyaraka na kuhakikisha kwamba vifaa
vyote  vinavyotumika  kwa ajili ya kuifadhi taarifa na nyaraka hizo
vinahifadhiwa kwa utaratibu na kanuni zilizopo na kama kuna matatizo ya
kiufundi inabidi mtaalamu wa Halmashauri atafute ni jinsi gani anaweze

kutatua matatizo yake bila kuhatarisha usiri na usalama wa taarifa hizo .

Ni wajibu wa kila mtumishi wa Halmashauri anapochukua taarifa kwa njia ya
flash disk au kifaa chochote cha TEHAMA kinachoweza kuhamisha taarifa
kutoka kwenye kompyuta nje ya Halmashauri kabla ya kukitumia kifaa hicho
kwenye kompyuta za Halmashauri kifaa hicho inabidi kikabidhiwe na
kukaguliwa na mtaalamu wa mifumo ya TEHAMA wa Halmashauri ili kuhakiki
usalama wake kama hakiwezi kusababisha mazara yoyote pindi kikiingizwa
kwenye kompyuta za Halmashauri.
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10.0 MATUMIZI YA ANUANI ZA BARUA PEPE

Kutokana na serikali kutokuwa na usimamizi wa moja kwa moja wa anuani
zinazotolewa na makampuni ya “yahoo” , “hotmail”, “Gmail”,nk watumishi
wote wa Halmashauri wanatakiwa kutumia anuani za barua pepe za kiserikali
zilizo kwenye utaratibu wa “go.tz,.gov au .org”katika kutuma na kupokea
taarifa za Kiofisi kwa njia ya barua pepe ili kepukana na nyaraka nyeti za
kiserikali kupokelewa kwa misingi ya Kibinafsi na wakati mwingine kupoteza
umuhimu wake au kuhatarisha  usalama na usiri wa taarifa zilizomo katika
barua hizo na kuwa ndo chanzo cha uvujaji wa siri wa taarifa na nyaraka za
serikali

11.0 MAMBO YA KUZINGATIA KATIKA MATUMIZI YA TAARIFA ZILIZOKO
KATIKA MIFUMO YA ELEKTRONIKI/TEKNOHAMA

1. Watumiaji na wataalamu wote wa TEKNOHAMA ndani ya Halmashauri
wanawajibu wa kulinda na kusimamia matumizi ya taarifa za serikali
kwa kuhakikisha usalama na siri ya utendaji wa shughuli za serikali.

2. Watumiaji wote wa compyuta na mitandao ndani ya Halmashauri wana
wajibika kusimamia kikamilifu matumizi ya kompyuta na vihamisha
kumbukumbu kwa kuzingatia sheria kanuni na taratibu zilizoko za
utunzaji na uteketezaji wa kumbukumbu serikalini.

3. Vifaa vinavyotumika kuhifadhi taarifa au kumbukumbu za kiofisi kupitia
TEKNOHAMA vitumike kwa kazi rasmi za serikali tu na ka;tika muda wa
kazi. Baada ya muda wa kazi vihifadhiwe kwa kufuata kanuni na
taratibu za utunzaji wa taarifa/kumbukumbu na vifaa vya ofisi .

4. Hairusiwi kwa mtumishi yeyote kutumia kompyuta au kitunza
kumbukumbu cha serikali kwa kazi binafsi ndani na nje ya ofisi ya serikali
na kama mtumishi atahitaji kivitumia nje ya ofisi kwa matumizi kama
vile Elimu na shughuli nyingine zenye manufaa kwa jamii hana budi
kumtaarifu mkuu wake wa ldara au Ofisi ya Utumishi.

5. Kila ofisi ya Halmashauri haina budi kuhakikisha inatunza taarifa za
ziada (buck up) za kumbukumbu zote muhimu dhidi ya majanga au
kupotea.Taarifa hizi ziwekwe pia katika majalada ya utendaji au ya
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4. Kufanya uchuguzi kwa watumishi ambao hutumia vifaa vya Teknohama
na mifumo yake kinyume na taratibu zinazoweza kuhatarisha vifaa hivyo
na mifumo yake kwa ujumla na kuishauri kamati ya nidhamu
kumchukulia hatua za kinidhamu muhusika.

5. Kufanya tathmini ya matumizi ya mifumo ya teknohama katika
Halmashauri kama yanaboresha utendaji wa watumishi ndani ya
halmashauri na kama bado nini kifanyike

6. Kusimamia utekelezaji wa sera ya TEHAMA katika Halmashauri na
ikibaini kama kuna mapugufu ichukue hatua za kuiboresha .

13.0 CHANGAMOTO ZA SERA YA TEHAMA KATIKA HALMASHAURI

Pamoja na mafanikio yaliyokwisha patikana kutokana na utumiaji wa TEHAMA
katika shughuli nyingi za kiserikali ndani ya Halmashauri bado kuna

changamoto mbalimbali ambazo zinahitaji ufumbuzi wake.

1. Kukosekana kwa fedha za kutosha katika kujenga mfumo
mmoja(domain) ambao unaunganisha idara zote za Halmashauri ambazo
ziko katika sehemu mbalimbali tofauti kitu kinachosababisha ugumu
katika kuweka ulinzi wa pamoja wa taarifa zinazoingia na kutoka nje ya
Halmashauri .

2. watumishi wachache wenye ujuzi katika matumizi ya mifumo ya
TEHAMA katika ngazi Halmashauri

3. Mabadiliko ya haraka ya TEHAMA ambayo hayaendani na uwezo wa
Halmashauri katika kukabiliana na mabadiliko hayo hasa hasa katika
ununuzi wa vifaa na mifumoya kisasa inayoendana na mabadiliko hayo.

4. Vifaa vya Teknohama visivyo kizi viwango na kufanya kazi chini ya
kiwango kilichokusudiwa au kutumika kwa muda mfupi au kushidwa
kufanyakazi kabisa .
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 Kukosekana kwa wataalamu wa Kutosha katika ngazi ya halmashauri
kutokana na masilai modogo ambayo hayawavutii wataalamu wa fani hii
kufanyakazi katika ngazi ya Halmashauri.

. Hali halisi ya kijiografia ya milima na mabode inaweza kuzuia mifumo
mingine kama vile wireless kushindwa kufanyakazi vizuri hasa hasa
upande wa taarifa zenye mfumo wa maandishi(data transmission)
ambayo ingepunguza gharama ya kutandaza waya kila sehemu
panapohitajika mtandao

_|dara za Halmashauri kutokua Katika Jengo moja inakuwa kikwazo na
gharama katika kuziunganisha ldara zote katika Mtandao mmoja ili
watumiaji waweze kushirikiana katika vifaa muhimu kama vile vile
printer na baadhi ya taarifa muhimu

Kukosekana fedha za kutosha au kutopatikana kwa wakati katika
kutekeleza za mabhitaji muhimu ya mifumo ya TEHAMA hasa hasa
upande wa vifaa vya mifumo ya Ulinzi wa TEHAMA (ICT security devices
and software).
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