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SEHEMU YA 1
MASHARTI YA MWANZO.

KWA KUWA Kauli-mbiu ya Halmashauri ni kuendesha shughuli kwaa namna
inayozingatia demokrasia. ufanisi, tija, ushirikishwaji, uwazi na uwajibikaji.

NA KWA KUWA jukumu la Halmashauri ni kuimarisha demokrasia katika nga-
zi zote na kutoa huduma kwa wananchi kwa kuzingatia ufanisi. usawa, haki na
kwa namna inayochochea maendeleo ya maeneo yaliyo chini va mamlaka va Hal-
mashauri kwa kuwashirikisha wananchi.

NA KWA KUWA madhumuni va Kanuni za Kudumu hii ni kuweka utaratibu wa
namna Halmashauri itakavyoendesha mikutano na shughuli zake kwa kuzingatia
misingi va utawala bora.

SASA BASI. Kanuni za Kudumu hizi zinaelekeza ifuatavyo:-

1. Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya va Lu-
shoto za Mwaka 2019.

2. Katika Kanuni hizi isipokuwa kama itaelezwa vinginevyo:

“Afisa wa Serikali za Mitaa” Maana yake ni mtu ambave ameajiriwa na au -
ambaye yvumo katika utumishi wa Mamlaka va Serikali za Mitaa na ambaye
anashika au anakaimu katika nafasi va menejimenti;
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“Diwani” Maana yake ni Mjumbe wa Halmashauri aliyetajwa kwa mujibu
wa Kifungu 35 cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura
va 287;

“Fujo™ Maana yake ni kitendo chochote kinachoweza kufanywa na Mjumbe
au Mshiriki wa Kikao cha Halmashauri au Kamati ya Kudumu ambacho ni
kinyume na taratibu za uendeshaji wa vikao, kinachoweza kuvuruga kikao.
Mfano kuongea bila ruhusa ya Mwenyekiti, kutoa lugha isiyofaa, kutoa
kauli yenye maudhi, kuingia kwenye kikao akiwa amelewa, kuingia na si-
laha, kutoa lugha ya kashfa. matusi. kejeli au kukaidi amri ya Mwenyekiti.
kukaidi kutoka nje anapoamriwa kutoka kutokana na fujo alizosababisha;

“Halmashauri”™ Maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Lushoto;
“Kamati”

(a) Inapotumika kuhusiana na Halmashauri ina maana ya Kamati iliyoan-
zishwa au iliyoteuliwa na Halmashauri chini ya Sheria;

(b) Inapotumika kuhusiana na Kamati Ndogo maana yake ni Kamati Ndogo
hiyo iliyoteuliwa na Kamati;

(¢) Inapotumika kuhusiana na Kamati nyingine ina maana ya Kamati hiyo.

"Kauli zenye kashfa" maana yake ni maneno yenye lengo la kumdhihaki na

kumdhalilisha mtu utu wake;

“Mamlaka ya Mji Mdogo™ Maana yake ni Mamlaka ya Mji Mdogo ulioan-

zishwa chini ya Kifungu cha 13 cha Sheria;

“Mkurugenzi” Maana yake ni Mkurugenzi Miendaji wa Halmashauri va

Wilaya ya Lushoto pamoja na Afisa yevote aliveteuliwa kutekeleza maju-
kumu ya Mkurugenzi:

“Mjumbe™ Maana yake ni Mjumbe wa Halmashauri kama ilivyoainishwa na
kifungu cha 35 cha Sheria;

“Mwenyekiti”
(a) Kwa madhumuni ya Halmashauri maana yake ni Mwenyekiti wa Hal-

mashauri ya Wilava ya Lushoto. na inajumuisha Makamu Mwenyekiti
wakati anapotekeleza majukumu ya Mwenyekiti kwa mujibu wa Kanuni

hizi.
(b) Kwa madhumuni ya Kamati, Bodi au Kamati Ndogo maana yake ni
~ Mwenyekiti wa Kamati. Bodi au Kamati Ndogo. o
(¢) Kwa maana ya Bodi ya Zabuni ni Mwenyekiti wa Bodi ya Zabuni
“Sheria™ Maana yake ni Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya)

Sura ya 287
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“Waziri” Maana vake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa.

SEHEMU YA 11
MIKUTANO YA HALMASHAURI

3.-(1) Mikutano ya Kawaida ya Halmashauri itafanyika mara moja kila baada
ya miezi mitatu, na itafanyika mahali, tarehe na katika muda kama utakavyokuwa
umepangwa katika kalenda ya mikutano ya Halmashauri.

(2)(a) Mkutano wa kwanza wa kawaida wa Halmashauri utafanyika baada ya
Tume ya Uchaguzi kutangaza matokeo ya uchaguzi wa Madiwani wa Kata na
uteuzi wa Madiwani wa Viti Maalumu na utafanyika mahali, siku na katika muda
utakaopangwa na Mkurugenzi, ilimradi Mkurugenzi atapaswa kuitisha Mkutano
huo ndani ya siku thelathini kuanzia tarehe ya matokeo ya uchaguzi wa Madi-
wani wa Kata na Uteuzi wa madiwani Viti Maalum yanapotangazwa na Tume ya
Uchaguzi ambapo moja ya ajenda za Mkutano huo ni kumchagua Mwenyekiti,
Makamu Mwenyekiti na Wajumbe wa Kamati za Kudumu za Halmashauri.

(b) Mkutano wa Kwanza wa Uchaguzi wa Mwenyekiti na Makamu
Mwenyekiti  utaongozwa na Katibu Tawala wa Wilaya na Mkuru-
genzi wa Halmashauri atakuwa Katibu. Mara baada ya Mwenyekiti
na Makamu Mwenyekiti kupatikana, Mwenyekiti ataongoza zoezi la
uundaji wa Kamati, na uchaguzi wa Wenyeviti wa Kamati za kudumu;

(¢) Katika Mkutano huo Mkurugenzi wa Halmashauri atawasilisha Taarifa
ya kumbukumbu ya maamuzi ya utekelezaji wa shughuli za Halmashau-
ri zilizofanyika katika kipindi ambacho Baraza la madiwani filivunjwa.
Wajumbe wa Baraza watapokea na kujadili bila kubatilisha maamuzi
yaliyokwisha amuliwa.

(3) Uchaguzi wa Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti utafanyika kwa kupiga
kura za siri na upigaji wa kura utafanyikia sehemu ya faragha umbali usiopungua
mita tano kutoka kwa Msimamizi wa Uchaguzi na mpigaji kura atachukua karatasi
va kupiga kura kutoka kwa Msimamizi wa Uchaguzi.

4.-(1) Mkutano Maalum wa Halmashauri unaweza kuitishwa na Mwenyekiti
ndani va siku ishirini na moja baada ya kupokea maombi-ya maandishi-yaliyo-
sainiwa na si pungufu va theluthi moja ya Wajumbe wote kutaka Mkutano huo
ufanyike na maombi hayo yaeleze wazi madhumuni ya kuitishwa kwa Mkutano

Maalum huo.
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(2) lwapo Mwenyekiti anakataa kuitisha Mkutano Maalum wa Halmashau-
ri baada ya kupokea maombi ya kutakiwa kufanya hivyo,maombi vali-
yosainiwana Wajumbe wa Halmashauri wasiopungua theluthi moja ya
Wajumbe wote wakionyesha sababu ya kuitisha Mkutano huo Maalum
na kuwasilishwa kwake, au iwapo bila kukataa, Mwenyekiti, ndani ya
kipindi cha siku saba ataendelea kutoitisha Mkutano huo Maalum baa-
da ya kupokea ombi la kuitisha Mkutano huo Maalum, basi theluthi
mbili ya Wajumbe waliotia saini na kuwasilisha kwa Mkurugenzi
wanaweza kuitisha Mkutano huo Maalum mara moja.

(3) Endapo ajenda ya Mkutano huo itahusu kumuondoa madaraka-
ni Mwenyekiti, Mkutano huo utaitishwa na Mkurugenzi baada ya
kupokea maombi yaliyosainiwa na Wajumbe wa Halmashauri wasio-
pungua theluthi mbili ya Wajumbe wote.

(4) Baada ya Mkurugenzi kupata taarifa ya kutaka kufanyika kwa Mkutano
wa kujadili ajenda ya kumuondoa madarakani Mwenyekiti, Mkuru-
genzi atamtaarifu Mwenyekiti tuhuma na sababu za kutaka kuondole-
wa uenyekiti na kumtaka aandae majibu ya tuhuma ndani ya siku Tano
baada ya kupokea tuhuma hizo.

(5) Mkurugenzi katika muda wa siku tatu baada ya kupokea maelezo ya
utetezi kutoka kwa Mwenyekiti, atawasilisha kwa Mkuu wa Mkoa tu-
huma pamoja na maelezo ya utetezi.

(6) Mkuu wa Mkoa katika muda wa siku tano baada ya kupokea taarifa
ataunda Timu ya Uchunguzi ambayo itakuwa na wajumbe wasiopun-
gua watatu na wasiozidi watano.

(7) Timu ya Uchunguzi itatakiwa kukamilisha Uchunguzi katika muda wa
siku kumi na nne na kuwasilisha taarifa hiyo kwa Mkuu wa Mkoa.

(8) Baada ya Mkuu wa MKkoa kupata taarifa ya Timu va Uchunguzi atairudi-
sha Taarifa hiyo kwa Mkurugenzi wa Halmashauri ambaye naye katika
muda wa siku kumi na nne ataiwasilisha kwenye Kikao cha Baraza
kwa uamuzi wa tuhuma hizo.

(9) Endapo Mwenyekiti hataridhika na vamuzi wa Baraza. atakata rufaa
ndani ya siku kumi na nne kuanzia tarehe ya maamuzi kwa Waziri ku-

husu utaratibu uliotumika kumuondoa madarakani na si0 Vinginevyo.

(10) Utaratibu utakaotumika kuwasilisha na kushughulikia rufaa iliyowasil-
ishwa na Mwenyekiti ni ule ulioelezwa kwenve Taratibu za Kumuon-
doa Madarakani Mwenyvekiti wa Halmashauri wa Wilaya.
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(11) Taarifa ya Mkutano Maalum itatolewa angalau saa ishirini na nne kab-
la ya Mkutano.

(12) Hakuna shughuli nyingine yoyote itakayojadiliwa katika Mkutano
Maalum wa Halmashauri isipokuwa ile tu iliyoelezwa kwenye taarifa
ya kuitishwa kwa Mkutano huo.

5.Kutakuwepo na Mkutano wa Halmashauri wa Bajeti  utakaofanyika kwa
muda wa siku mbili mfululizo na utafanyika miezi miwili kabla ya mwaka wa
fedha kumalizika na utajadili mambo yafuatayo: -
(a) Utekelezaji wa Mipango na Bajeti ya mwaka uliopita.

(b) Mipango na Bajeti ya mwaka unaofuata.

6.-(1)(1) Mkutano wa Mwaka wa Halmashauri utafanyika tarehe, mahali na
muda utakaopangwa na Halmashauri katika kalenda ya Mikutano na utaitishwa na
Mkurugenzi baada ya kuwasiliana na Mwenyekiti wa Halmashauri.

(i1) Mikutano yote ya Baraza itapangwa na Baraza la Madiwani kwa
kuzingatia ratiba ya Vikao vya Bunge ili kuwezesha Wabunge kuhud-
huria Mikutano ya Baraza la Madiwani. Endapo italazimika kuitish-
wa kwa Mkutano wa Baraza wakati wa Vikao vya Bunge, Mkurugen-
zi atamjulisha au kuwajulisha Wabunge husika kuhusu kikao hicho
ili wahudhurie.

(2) Katika Mkutano wa kawaida wa mwaka, Halmashauri itajadili mambo
vafuatayo: -

(a) kumchagua Makamu wa Mwenyekiti.
(b) kuteua Wajumbe wa Kamati za Kudumu:

(¢) kujadili taarifa ya utendaji na uwajibikaji wa Halmashauri kwa mwa-
ka uliopita.

(d) kupitisha ratiba ya vikao vya Halmashauri na Kamati za Halmashauri.

7.-(1) Mkurugenzi atatoa taarifa ya Mkutano kwa maandishi kwa kila Mjumbe

katika muda usiopungua siku saba akieleza mahali, siku na saa ya Mkutano un-
aokusudiwa na mambo yatakayojadiliwa katika Mkutano huo. Endapo litatokea
jambo linalohitaji kutolewa maamuzi na ambalo linaweza kufanya Mkurugenzi
kushindwa kutoa taarifa ya mkutano kwa mjumbe katika muda usiopungua siku
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saba, Mkurugenzi anaweza kutoa taarifa ya Mkutano katika siku zinazopungua
siku saba.

(2) Taarifa ya Mkutano itaambatana na nyaraka au kumbukumbu muhimu
zitakazotumika katika Mkutano huo.

(3) Isipokuwa kwa idhini ya Mwenyekiti na au ya idadi ya Wajumbe isi-
yopungua robo tatu ya Wajumbe waliohudhuria Mkutano, hakuna shu-
ghuli yoyote itakayofanywa katika Mkutano wa Halmashauri mbali na

shughuli zilizotajwa katika mwaliko wa Mkutano huo

8.-(1) Hakuna Mkutano wa kawaida wa Halmashauri utakaofanyika isipoku-
wa kama kutakuwepo idadi ya Wajumbe isiyopungua nusu ya Wajumbe wote
waliohudhuria na kujiandikisha kwenye daftari la mahudhurio.

(2) Akidi katika mikutano Maalum ya Halmashauri itakuwa ni theluthi
mbili ya Wajumbe wote wa Halmashauri na itahesabiwa wakati wa
ufunguzi wa Mkutano.

(3) Akidi katika Mkutano wa kawaida wa mwaka na Mkutano wa kwan-
za wa Halmashauri itakuwa theluthi mbili ya Wajumbe wote wa Hal-
mashauri.

(4) Endapo Wajumbe waliohudhuria Mkutano hawatafikia akidi ya Mku-
tano, Mwenyekiti  atauahirisha Mkutano huo na kuuitisha tena ndani
ya siku saba (7) na endapo akidi haitatimia tena, idadi yoyote ya Wa-
Jjumbe waliohudhuria itatengeneza akidi ya Mkutano na Mkurugenzi
atamjulisha Waziri kuwepo kwa hali hiyo.

SEHEMU YA 111
TARATIBU ZA MIKUTANO

9.-(1) MwenyeKkiti na Makamu wa Mwenyekiti watachaguliwa na Wajumbe.
kutokana na Wajumbe wa Halmashauri kwa kura ya siri itakayopigwa na Mjumbe
mmoja mmoja kwenye eneo Ja faragha litakalotengwa umbali usiopungua mita
tano kutoka mahali alipoketi Msimamizi wa Uchaguzi.

(2) Mjumbe kabla ya kwenda sehemu ya faragha kwa ajili va kupiga

Kura, atapatiwa na Msimamizi wa Uchaguzi karatasi ya kupigia Kura
kutoka kwenye chombo Maalum kitakachowekwa mbele ya Msi-
mamizi wa Uchaguzi. na atakwenda moja kwa moja kupiga kura yake

kwenye sehemu ya faragha.

Akidi  ka-
tika mi-
kutano
va Hal-

mashauri

Uchagu-
zi wa
Mwenyeki-
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i wa Hal-
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(3) Mtu atatangazwa kuchaguliwa kuwa Mwenyekiti au Makamu wa
/ Mwenyekiti iwapo atapata zaidi ya nusu ya kura zilizopigwa.

(4) Twapo wakati wa kumchagua Mwenyekiti au Makamu wa Mwenyekiti
jina moja tu limependekezwa, Wajumbe watapiga kura za siri za “ndi-
yo” au “hapana” na endapo kura za “ndiyo” zitazidi asilimia hamsini
ya kura zote zilizopigwa basi mgombea atatangazwa kuwa Mwenyeki-
ti au Makamu wa Mwenyekiti. ’

(5) Iwapo kura za “Hapana” zitazidi asilimia hamsini va kura zote zilizo-
pigwa, jina la mgombea mwingine litapendekezwa kwa njia na utarat-
ibu uliotumika hapo awali.

(6) Iwapo kura zitafafana, uchaguzi utarudiwa kwa mara ya pili na endapo
hata baada ya kurudia uchaguzi. kura zimefanana. Baraza litaamua
kugawana muda wa kuwa madarakani kwa wagombea hao ambao kura
zao zimefanana

(7) Kama itatokea nafasi wazi ya Mwenyekiti au Makamu wa Mwenyekiti,
Halmashauri itamchagua Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti katika
muda wa siku zisizozidi sitini tangu nafasi hiyo ilipotokea.

Uongo- 10.-(1) Mkutano wa Halmashauri utaongozwa na:
zaji  wa .

Mikutano (a) Mwenyekiti; au

va Hal-

- (b) kama Mwenyekiti hayupo, Makamu wa Mwenyekiti; au

(c) Kama Mwenyekiti na Makamu wa Mwenyekiti wote hawapo, au
kama Mwenyekiti na Makamu wa Mwenyekiti wote hawawezi
kuongoza Mkutano. Mjumbe yeyote atachaguliwa na Wajumbe
kutoka miongoni mwa Wajumbe waliohudhuria kwa ajili ya kuon-
goza Mkutano huo:

(d) Wajumbe wawapo ndani ya ukumbi wa mikutano wa Halmashauri
watavaa mavazi Maalum valiyochaguliwa na kushonwa Maalum
kwa ajili hiyo:

(e) Endapo vazi Maalum lililochaguliwa na Halmashauri ni joho basi
litavaliwa juu ya vazi la Mjumbe, na Endapo Halmashauri haina

“joho basi Mjumbe atavaa vazi la heshima. na mavazi kama jeans.
kofia zisizohusiana na dini na sare za Chama cha siasa hazitaru-
husiwa kuvaliwa wakati wa Mikutano ya Halmashauri na vikao
vya Kamati za Kudumu za Halmashauri;
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(f) Vazi rasmi la Mwenyekiti na Mkurugenzi na Makamu Mwenyeki-
ti litakuwa lenye kuonyesha rangi za Bendera ya Taifa na mazao
yanayolimwa kwa wingi katika eneo la Halmashauri kadri Hal-
mashauri itakavyoona inafaa. Hata hivyo, Kanuni hii haitaathiri
majoho ambayo yanatumika kabla ya Kanuni hizi;

(2) Endapo katika Mkutano huo, Halmashauri itajigeuza kuwa Kama-
ti, Wajumbe watavua majoho

(h) Endapo Baraza litajigeuza kuwa Kamati taratibu za kuendesha
Vikao vya Kamati zitatumika na Kikao hicho kitakuwa cha siri.

(2) Madaraka au jukumu lolote la Mwenyekiti kuhusiana na uendeshaji
wa mikutano yanaweza kutekelezwa na mtu anayeongoza Mkutano

huo.
(3) Halmashauri itatenga siku mbili kila wiki kwa ajili ya Mwenyekiti

kufika ofisini na kutekeleza majukumu yafuatayo:

(a) kusikiliza matatizo ya Wananchi;

(b) kupata maelezo toka kwa Mkurugenzi kuhusu uendeshaji wa shu-
ghuli za Halmashauri ikiwa ni pamoja na masuala ya manunuzi:

(¢) kusaini mikataba mbalimbali ya Halmashauri;

(d) kushughulikia jambo ambalo Mkurugenzi ataona linahitaji kushu-
ghulikiwa au kutekelezwa na Mwenyekiti;

(e) Endapo kutatokea shughuli au ugeni unaohitaji uwepo wa
Mwenyekiti. Mkurugenzi atamjulisha Mwenyekiti ili ahudhurie.

11.-(1) Kila Mjumbe anayehudhuria Mkutano wa Halmashauri au Kama- Kiita b
ti yoyote ya Halmashauri ambamo veye ni Mjumbe hatahudhuria Mkutano huo  kumbu va
mpaka awe ameweka saini yake kwenye Rejesta va mahudhurio inayotunzwa na Mahud-
Mkurugenzi kwa ajili hiyo. —

(2) Isipokuwa siku ya kufanyika kwa Mikutano ya Baraza au Kamati am-
bayo Diwani ni Mjumbe au pale atakapoitwa kutekeleza majukumu
va Serikali, si ruhusa kwa Diwani kuwa katika ofisi za Halmashauri

na kufanya shughuli ambazo hazihusiani na Halmashauri au Serikali.

12.-(1) Mikutano ya Halmashauri itakuwa wazi kwa watu wole pamoja na  Kuruhusu
vyombo vya habari. Woatu
na V-
ombo vya
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(2) Halmashauri itapaswa kuutangazia umma kuhusu muda, wakati na ma-
hali pa Mkutano na italiweka tangazo hilo mahali panapoonekana kwa
urahisi katika eneo la Halmashauri siku zisizopungua tatu kabla vya
Mkutano, na kama Mkutano umeitishwa katika muda mfupi zaidi basi
wakati wa kuitisha Mkutano huo.

13.-(1) Isipokuwa kama Halmashauri, kutokana na sababu za dharura, itaamua
kubadili utaratibu wa shughuli za mikutano, utaratibu wa shughuli katika kila
Mkutano wa kawaida wa Halmashauri utakuwa kama ifuatavyo: -

(a) Mwenyekiti akiongozwa na Katibu ataingia ukumbini baada ya
mratibu wa mkutano kutoa ishara Maalum kuashiria Mwenyekiti
kuingia ukumbini na Wajumbe watasimama na kukaa kimya mpa-
ka pale Mwenyekiti atakaporuhusu Wajumbe kukaa;

(b) Mkutano utaanza kwa wimbo wa Taifa ukifuatiwa na Sala au Dua
itakayosomwa na Mwenyekiti;

(c¢) endapo Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti hawatakuwepo, Wa-
jumbe watachagua mjumbe mmoja miongoni mwao wa kuongoza
kikao;

(d) baada ya Sala au Dua kusomwa Mkurugenzi na Mwenyekiti wa
Halmashauri watajibu maswali ya papo kwa papo kutoka kwa Wa-
jumbe wa Baraza la Madiwani kwa utaratibu na mpangilio kama
ilivyooneshwa kwenye Kanuni hizi;

(e) kupokea na kujadili taarifa za kwenyve Kata kutoka kwa Madiwani
wa Kata husika;

() kujadili jambo lolote linalotakiwa kwa mujibu wa Sheria kushughu-
likiwa kabla va shughuli nyingine voyote:

(2) kupokea taarifa yoyote inayopaswa kupokelewa kisheria kabla ya
shughuli nyingine yovote;

(h) kusoma au kuthibitisha muhtasari wa Mkutano wa kawaida wa Hal-
mashauri uliopita na  mikutano yoyote Maalum ya Halmashauri
ilivofanyvika baada ya Mkutano huo wa kawaida. Hata hivyo iwapo
nakala za mihtasari  zimesambazwa kwa kila Mjumbe kabla au
wakati wa kupeleka taarifa ya kuhudhuria Mkutano, mihtasari hiyo
itachukuliwa kuwa imesomwa;
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) kunokea taarifa yoyote ambayo Mwenyekiti atapenda itolewe kwa
I Yoy Y Y I
Halmashauri;

(j) kujibu maswali kufuatana na Kanuni ya 21 ya Kanuni hizi;

(k) kumalizia shughuli yoyote iliyobaki katika Mkutano wa kawaida
uliopita;

(1) kupokea na kujadili taarifa za Kamati za Halmashauri, kutoka kwa
Wenyeviti wa Kamati ambao watahusika kujibu maswali ya Wa-
jumbe kuhusiana na kazi za Kamati husika;

(m) kupokea na kujadili taarifa kutoka kwa Mkurugenzi wa Hal-
mashauri;

(n) kuidhinisha utiaji lakiri katika hati;
(0) kujadili hoja binafsi kufuatana na jinsi zilivyopokelewa; na

(p) kushughulikia mambo mengine yaliyoonyeshwa katika taarifa ya
Mkutano.

(2) Halmashauri inaweza, katika Mkutano wowote wa kawaida, kubadili
utaratibu wa hoja za mazungumzo ili kutoa kipaumbele kwa shughuli
yoyote ambayo kwa maoni ya Mwenyekiti na uharaka wa pekee, laki-
ni mabadiliko hayo hayatabadilisha mpangilio wa shughuli zilizotajwa
katika aya (a), (b) na (¢) za Kanuni ya 13(1) ya Kanuni hii.

14.-(1) Katibu ataandika muhtasari wa mazungumzo ya kikao unaozingatia  Kuthibit-
majina ya Wajumbe waliohudhuria na wasiohudhuria. jina la mtoa hoja. aliye- isha Mu-
unga mkono hoja. mabadiliko ya hoja kwa ufupi, ushauri uliotolewa na azimjo ~ Dtasari
lililofikiwa. Muhtasari huo utasomwa. kurekebishwa, kuthibitishwa na kusainiwa
na Mwenyekiti wa Mkutano na kutunzwa katika rejesta Maalum ya mihtasari.

(2) Mara baada ya kusoma Muhtasari, au kama itachukuliwa kama
umesomwa Mwenyekiti atauliza swali “Je Muhtasari wa Mkutano
wa Halmashauri wa tarehe............... Vid TWEZL s sussn vorsen Mwa-
ka........ utiwe saini kama kumbukumbu sahihi?”

(3) Hakuna hoja au majadiliano yatakayofanywa kuhusiana na muhtasa-
1i isipokuwa kuhusiana na usahihi wa muhtasari, kama hakuna swali
Jililoulizwa. basi mara baada va kuthibitishwa Mwenyekiti atatia saini

katika muhtasari huo.

(4) Muhtasari ambao utakuwa umesainiwa vilivyo na kama hakuna ush-
ahidi wa kuwepo kwa makosa utakuwa kumbukumbu sahihi na Mku-
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tano utahesabika kuwa umeitishwa na kufanyika vilivyo na Wajumbe
waliohudhuria watahesabika halali.

(5) Mihtasari ya Halmashauri itakuwa wazi kwa ukaguzi na Wajumbe na

kwa umma kwa wakati unaofaa na kwa utaratibu utakaokubaliwa na
Halmashauri na kwamba mtu yeyote anaweza kupewa sehemu ya mu-
htasari huo kama akiomba na baada ya kulipa ada kama itakavyoidhin-
ishwa na Halmashauri.

15. Hoja zinazowasilishwa na Mwenyekiti hazitazidi hoja tatu, bila kuathiri
Mwenyeki- haki yake, kama Mjumbe ya kuwasilisha hoja katika taratibu za kawaida.

16.-(1) Isipokuwa kwa idhini ya Halmashauri mtoa hoja atahutubia Mkutano
Majadil- wa Halmashauri kwa dakika zisizozidi kumi. Wajumbe wengine ikiwa ni pamoja
na mtoa hoja watazungumza kwa muda usiozidi dakika tano kila mmoja;

2)

Mjumbe anaruhusiwa kuzungumza mara moja katika hoja yoyote ile
isipokuwa hoja inayowasilishwa bila mjadala;

(3) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kuzungumza kwa muda usiozidi daki-

ka tano katika kujibu majadiliano na muda huo utaanza kuhesabika
mara atakapoanza kuchangia au kujibu. Mratibu wa vikao atatoa ishara
Maalum kumjulisha mtoa hoja kuwa muda wake umeisha na mjadala
juu ya hoja hiyo utafungwa. Utaratibu huu wa kuhesabu muda utatu-
mika pia kwa Mjumbe yeyvote atakayepewa muda wa kuchangia hoja-
na mara tu baada ya kujibu, mjadala juu ya hoja utafungwa;

(4) Mjumbe yeyote aliyekwishachangia kwenye hoja hawezi kutoa au ku-

(6)

(7)

unga mkono marekebisho. ila marekebisho vakitolewa na kuungwa
mkono, Mjumbe alivekwishazungumza katika hoja ya awali anaweza
kuzungumza kwenye hoja iliyorekebishwa kwa muda usiozidi dakika
tatu;

Iwapo Wajumbe wawili au zaidi watasimama wakati mmoja kuzun-
gumza., Mjumbe atakayetamkwa na Mwenyekiti ndiye atakayepewa
nafasi kwanza.

Bila kuvathiri masharti ya Kanuni Ndogo va (5) yva Kanuni hii.
Mwenyekiti atahakikisha kuwa, nafasi ya kuchangia inatolewa kwa
uwiano unaofaa miongoni mwa aina zote za uwakilishi wa Madiwani
walioomba kuchangia hoja hiyo.

Mjumbe anapozungumza ataelekeza mazungumzo yake kwa
Mwenyekiti tu na atapaswa kusimama;:
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(8) Mjumbe anapozungumza hatakatizwa, isipokuwa kwa suala la utara-
tibu, lakini anaweza kutoa nafasi kwa Mjumbe anayetaka kujieleza;

(9) Mjumbe anaposimama kutoa taarifa kuhusu utaratibu, Mjumbe anaye-
zungumza ataketi na atabaki ameketi hadi hoja ya utaratibu itakapoku-
wa imeamuliwa na Mwenyekiti, isipokuwa kama anasimama kum-
weleza Mwenyekiti kuhusu suala Ia utaratibu;

(10) Mwenyekiti ndiye pekee mwenye uamuzi kuhusu utaratibu katika mi-
kutano ya Halmashauri, na anayo madaraka ya kuzuia fujo na kuhakik-
isha kuwa maamuzi yake katika kusimamia usalama yanatekelezwa
mara moja. Wakati wa majadiliano Mwenyekiti akisimama, Mjumbe
anayezungumza au aliyesimama ataketi na hakuna Mjumbe atakayesi-
mama hadi Mwenyekiti ameketi;

(11) Hakuna Mjumbe atakayebaki amesimama wakati Mjumbe mwingine
anaelekeza mazungumzo yake kwa Mwenyekiti.

(12) Mkurugenzi wa Halmashauri atajibu swali lolote atakaloulizwa na
Mwenyekiti kutokana na shughuli zinazoendelea kwenye Mkutano
isipokuwa kama atadai haki ya kukataa kujibu swali kwa msingi ya
kwamba jibu linaweza kumweka hatiani au kuvunja uaminifu wake au
linamhusisha yeye kama mtetezi mahakamani.

(13) Hakuna mtu kwa niaba yake mwenyewe, au kwa niaba ya watu
wengine walio kwenye ujumbe wa watu. atakayeruhusiwa kuzung-
umza katika Mkutano wa Halmashauri isipokuwa kwa idhini ya Hal-
mashauri iliyotolewa kwa njia ya azimio. Idhini ya namna hiyo haita-
tolewa isipokuwa kama mtu huyo au watu hao wanaotaka kuihutubia
Halmashauri watakuwa wamempatia Mkurugenzi au Afisa aliyeru-
husiwa naye, taarifa ya muda usiopungua siku tisa kabla ya Mkutano
wa Halmashauri ambamo wangetaka maombi vao vafikiriwe kupewa
idhini. maombi ya kimaandishi ikieleza jambo linalotarajiwa kujadil-
iwa, na mpaka taarifa ya kupokelewa kwa maoni hayo itakapokuwa
imebandikwa kwenye mbao za matangazo za Halmashauri.

(14) Hakuna zaidi ya watu wawili watakaokuwa na haki ya kuhutubia Hal-
mashauri kwa niaba ya uwakilishi; na wala hakuna ujumbe utakaozidi

idadi ya watu watano watakaoruhusiwa.

(15) Kiwango cha juu cha muda wa kuzungumza na Halmashauri ikiwa na
muda wa kusoma risala hakitazidi dakika kumi.

[89)
n
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17.-(1) Katika Mkutano wowote wa Halmashauri kama Mjumbe wa Hal-
mashauri ataonyesha kukosa heshima kwa madaraka alivonayo Mwenyekiti au
kudharau Kanuni za Kudumu za Halmashauri kwa kuzuia kwa makusudi shughuli
za Halmashauri zisiendelee au vinginevyo, Mwenyekiti ataelekeza Mkutano kwa
tukio hilo kwa kumtaja jina mjumbe anayehusika.

(2) Endapo baada ya kutajwa jina mjumbe ataendelea kudharau madara-
ka ya Mwenyekiti basi Mwenyekiti ataliomba Baraza kuahirisha shu-
ghuli za Mkutano kwa muda na Mwenyekiti atatafakari jambo hilo na
anaweza kuagiza yafuatayo:

(a) Mjumbe atolewe nje ya Mkutano kama Mjumbe wa Halmashauri na
kumzuia kuhudhuria vikao vitatu mfululizo pamoja na haki zinazo-
husina na vikao hivyo;

(b) Mjumbe kuzuiliwa kuhudhuria vikao vitatu mfululizo na kupoteza
haki zake zinazohusiana na vikao hivyo.

(3) Iwapo kutatokea fujo kubwa katika Mkutano wowote wa Halmashauri.
Mwenyekiti anaweza kama ataona ni muhimu kufanya hivyo, kuahiri-
sha Mkutano bila majadiliano au swali au kusimamisha Mkutano kwa
muda atakao ona unafaa.

18.-(1)Iwapo mtu yeyote kati va umma unaohudhuria Mkutano wa Halmashau-
ri atavuruga Mkutano wa Halmashauri, Mwenyekiti atamuonya mtu huyo aache
kufanya hivyo. Endapo mtu huyo ataendelea kuvuruga Mkutano. Mwenyekiti
ataamuru mtu huyo atolewe kwenye chumba cha Mkutano.

(2) Endapo kutakuwa na vurugu katika sehemu voyote va chumba cha
Mkutano kinachotumika na umma, Mwenyekiti ataamuru kuondole-
wa kwa watu wote walio katika eneo hilo.

19.-(1) Taarifa ya kila hoja, isipokuwa hoja iliyowasilishwa chini ya Kanuni
za Kudumu Na. 15, itawasilishwa kwa maandishi valivowekwa saini na Diwani au
Madiwani waliotoa taarifa, na itapelekwa kwa Mkurugenzi angalau siku nne kabla
va Mkutano wa Halmashauri unaofuata na akishaipokea. Mkurugenzi atagonga
tarehe na kuipa namba na kuiingiza kwenye dafiari kadri hoja zilivyowasilishwa,

na daftari hiyo itakuwa wazi kukaguliwa na Mjumbe yeyote wa Halmashauri.

(2) Mkurugenzi ataonyesha katika taarifa yakila Mkutano wa Halmashauri
hoja zilizowasilishwa na kwa kadri zilivyopokelewa isipokuwa kama
Diwani aliyetoa hoja hiyo amecleza kwa maandishi wakati alipole-
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(h) kuwa, jambo lililotajwa katika taarifa ya kuitisha Mkutano litangulie;
(i) kusimamisha Kanuni za Kudumu;

(i) kwamba Mjumbe asisikilizwe tena au aondoke katika Mkutano;

(k) kumwomba Mjumbe abakie Mkutanoni na

(1) kutoa idhini ya Halmashauri pale ambapo idhini inatakiwa kwa mujibu
wa Kanuni za Kudumu hizi.

21.-(1) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kujibu maswali wakati wa kufun-
ga mjadala juu ya hoja; kabla ya hoja kupigiwa kura au kabla ya hoja kutolewa
“kwamba mkutano uhairishwe.

(2) Mjumbe anayetumia haki yake ya kujibu hataanzisha hoja nyingine
mpya

(3) Baada ya kutolewa kwa jibu ambalo linahusiana na Kanuni hizi, vamu-
zi utafikiwa bila majadiliano zaidi.

22.-(1) Mjumbe anaweza kumuuliza Mwenyekiti wa Kamati swali lolote ku-
husu muhtasari wa Kamati uliofikishwa mbele ya Halmashauri.

(2) Kila swali litaulizwa na kujibiwa bila majadiliano

(3) Swali au maswali yatajibiwa na Mwenyekiti wa Kamati mara moja. na
Mjumbe anayeuliza maswali hayo hatanyimwa haki yake ya kujadili
hoja ambayo maswali hayo yanarejewa au kutoa hoja ya marekebisho.

(4) Pale ambapo swali Ja maandishi limeelekezwa kwa Mwenyekiti wa
Kamati. na taarifa inayotakiwa imo katika mojawapo ya mihtasari ya
Halmashauri, kuonyesha sehemu ya muhtasari ambapo habari hiyo
imeonyeshwa, kutachukuliwa ni jibu la kutosha.

23.-(1) Halmashauri itatenga muda wa dakika thelathini katika kila Mkutano
wa Halmashauri wa kawaida ambapo Mwenyekiti na Mkurugenzi wa Halmashau-
ri atajibu maswali ya papo kwa papo kutoka kwa Wajumbe kabla ya kuanza kwa
shughuli ya kawaida za Mkutano wa Halmashauri.

(2) Wajumbe ambao watataka kumwuliza Mkurugenzi na Mwenyekiti

maswali va papo kwa papo watatakiwa kujiorodhesha kwanza kwa
Mwenyekiti angalau masaa ishirini na nne (24) kabla ya Mkutano wa
Halmashauri,

[N}
th
(o)

Haki ya
kujibu
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(3) Mjumbe yeyote ambaye hatajiorodhesha kwa Mwenyekiti au Mkuru-
genzi ndani ya masaa ishirini na nne atahesabika kuwa amechelewa,
na hataruhusiwa kumuuliza Mkurugenzi au Mwenyekiti swali la papo
kwa papo.

(4)Kablayakuanzakwakipindi chamaswaliva papo kwa papo Mwenyeki-
ti atataja majina ya Wajumbe waliojiorodhesha kuuliza maswali ya
papo kwa papo na idadi ya maswali,

(5) Mwenyekiti ataweka utaratibu ambao ataona unafaa na kuridhiwa na
Wajumbe wa namna bora ya kuendesha kipindi cha maswali ya papo
kwa papo.

+(6) Mjumbe hataruhusiwa kuuliza zaidi ya swali moja la papo kwa papo.

(7) Maeneo ya umuhimu ambayo Wajumbe watatakiwa kuuliza maswali

ya papo kwa papo ni:-

(a) Uendeshaji wa jumla wa Halmashauri;

(b) Utekelezaji wa miradi ya Maendeleo;

(¢) Mipango ya kimkakati ya Halmashauri kuwaondolea wananchi
umaskini;

(d) Mipango ya baadaye ya maendeleo ya Halmashauri;

(e) Usimamizi na utekelezaji wa Mipango na Bajeti kwa mwaka husi-
ka;

(f) Utoaji wa huduma za jamii kama vile elimu, afya, maji. barabara
na madaraja;

() Hifadhi ya mazingira na utunzaji wa vyanzo vya maji:

(h) Usalama wa chakula na wa raia na mali zao:

(i) Utawala Bora na utatuzi wa kero za wananchi.

(8) Baada va kujibiwa kwa swali. muuliza swali atapewa fursa va kuuliza
swali moja tu la ufafanuzi na maswali yatajibiwa bila mjadala.

(9) Mwenyekiti atakuwa na uwezo wa kuruhusu kutojibu au kukataa swa-
li Jolote la papo kwa papo ambalo litaonekana linahitaji takwimu au
utafiti zaidi au swali ambalo linalenga kumdhalilisha Mwenyekiti au
Mjumbe veyote wa Baraza na uamuzi wake utakuwa wa mwisho.

- (10) Mara baada ya muda wa nusu saa kumalizika. kipindi cha maswaliya

papo kwa papo kitamalizika na kuruhusu shughuli zingine za kikao
kuendelea
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vovote au mahali popote nje ya Mkutano wa Halmashauri.

27. (1) Inapotokea, kulingana na maoni ya Mwenyekiti au mjumbe yeyote
anayeongoza Mkutano, kuwa kauli iliyotolewa na Mjumbe inakashifu mtu yeyote,
Mwenyekiti atamtaka Mjumbe alivetoa kauli hivo kufuta kauli yake na kumwom-
ba msamaha mitu alivekashifiwa kwa maandishi ndani ya muda wa siku saba tangu
kauli hiyo ya kashfa ilipotamkwa.

(2) Endapo Mjumbe aliyetoa kauli va kashfa atakataa kufuta kauli yake
na kuomba msamaha kwa maandishi kama inavyoelekezwa katika
Kanuni Ndogo (1) ya Kanuni hii, Mwenyekiti au mtu anayeongo-
za Mkutano, atamsimamisha Mjumbe huyo kuhudhuria vikao vitatu
mfululizo vya Halmashauri

(3) Mjumbe alivesimamishwa kwa mujibu wa Kanuni Ndogo (2) va
Kanuni hii atapoteza haki zake zote zinazohusiana na vikao hivyo
kwa muda wote wa kusimamishwa kwake. ‘

28.-(1) Masuala yote yalivojadiliwa na kupendekezwa katika Mkutano wow-
ote wa Halmashauri vataamuliwa kulingana na wingi wa kura za Wajumbe walio-
hudhuria Mkutano huo, na ikitokea kura za Wajumbe zikalingana, basi Mwenyeki-
ti au Mjumbe veyote mwingine anayeongoza Mkutano, atapiga kura ya turufu
mbali ya kura ya kawaida.

(2) Iwapo suala linalopigiwa kura linahusu kutokuwa na imani au kum-
wondoa Mwenyekiti madarakani, au jambo lolote lingine kama itaka-
vyoamuliwa na Halmashauri, kura zitapigwa kwa siri.

29.-(1) Mwenyekiti, baada ya kushauriana na Wajumbe, anaweza kumwalika
mtu vevote kuhudhuria na kuzungumzia jambo lolote. au kushiriki kwa njia yoy-
ote, katika Mkutano wowote wa Halmashauri lakini mwalikwa huyo hatakuwa na
haki ya kupiga kura katika Mkutano huo.

(2) Wakuu wa ldara za Halmashauri wanapaswa kuhudhuria mikutano
vote ya Halmashauri lakini hawatakuwa na haki ya kupiga kura kati-
ka mikutano hivo.

— - 30. Mkurugenzi wa Halmashauri atahakikisha mihtasari yote ya Kamati za

na kuchambuliwa kwa nia yva kupata hoja zitakazowasilishwa katika vikao vya
Kamati husika na kutoa mrejesho inavyopaswa.
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Mihtasari
va Hal-
mashauri
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kwa Mkuu
wa Wilaya
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tumizi
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Kuidhin-
ishwa kwa
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Uhalali

wa ma-
jadiliano
va Hal-

mashauri

31.-(1) Mihtasari ya Halmashauri itatolewa na kupelekwa kwa taarifa, kwa
Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa ambamo Halmashauri imo katika muda wa
siku 7 baada ya kuthibitishwa kwa mihtasari hiyo.

(2) Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa wanaweza kupewa, wakiomba. naka-
la ya mihtasari au sehemu ya mihtasari ya Kamati za Kudumu na Kamati
nyingine.

(3) Wakuu wa Wilaya na Wakuu wa Mikoa hawatabadilisha au kubatilisha au
kuagiza kubadilisha au kubatilisha vamuzi wa Halmashauri.

32. Hoja yoyote isivotokana na mapendekezo au taarifa ya Kamati ya Fedha,
Utawala na Mipango na ambayo, kama ikikubaliwa,itaongeza matumizi au ku-
punguza mapato yaliyo chini ya usimamizi wa Kamati yoyote, au itasababisha
matumizi va Kamati ya Kudumu. baada ya kupendekezwa au kuungwa mkono,
itaahirishwa bila majadiliano mpaka Mkutano wa kawaida wa Halmashauri unao-
fuata, na Kamati voyvote inayohusika na hoja hiyo itafikiria iwapo ingependa kutoa
taarifa kuhusu athari za kifedha za pendekezo hilo.

33.-(1) Taarifa ya Kamati inapowasilishwa kwenye Halmashauri. hoja itakuwa
“kwamba taarifa ipokelewe ™ na baada ya kukubaliwa na Wajumbe taarifa itaanza
kujadiliwa kipengele kimoja baada ya kingine.

(2) Mapendekezo yoyote yaliyomo katika taarifa hiyo yatapigiwa kura
moja baada ya nyingine iwapo Mjumbe yeyote atapenda iwe hivyo.
Baada ya hapo taarifa nzima itawasilishwa mbele ya Mkutano kwa
kupokelewa ikiwa na au bila marekebisho.

34. Taarifa ya Kamati inapokuwa imepokelewa na Halmashauri itamaanisha
kuwa hatua zilizochukuliwa na Kamati ilivowasilisha taarifa hivo zimeidhinisha
na mapendekezo yalivo kwenye taarifa yatatekelezwa na kwamba Mkurugenzi wa
Halmashauri atakuwa ameelekezwa kama inavyotakiwa.

35. Uhalali wa majadiliano kwenye Halmashauri hautaathiriwa na nafasi yoy-
ote wazi ya Mjumbe. dosari zozote zilizo katika uchaguzi au uteuzi wa Wajumbe
wa Kamati au zile za maafisa wake.

Uwezo

wa Hal-
mashauri
kujigeu-

74 kuwa

36. Halmashauri inaweza kujigeuza kuwa Kamati va Halmashauri nzima. na
mara baada ya kujigeuza. taratibu za kuendesha vikao vya Kamati za Kudumu
zitatumika.
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Kamati  ya
Halmashau-
ri nzima

37. Kama litajitokeza jambo lolote katika mkutano wa Halmashauri linalohusu  H o j a
uteuzi, kupandishwa cheo, kufukuzwa kazi, mishahara au mazingira ya kazi au 21nazo-
g s : : v i ‘ . . S W, husu wa-
utendaji kazi kwa jumla wa mtumishi yeyote wa Halmashauri, jambo hilo litajadil- rumishi
iwa katika Kamati ya Halmashauri nzima. wa Hal-
mashauri

38.-(1) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo la Halmashauri anaweza ..
kuhudhuria kikao cha Halmashauri kwa nia ya kuwasilisha hoja mbele ya Hal- i kwa
mashauri, baada ya kutoa taarifa kwa maandishi kwa Mkurugenzi, na Mkurugenzi  Umma
akamkubalia kufanya hivyo

(2) Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika eneo Ja Halmashauri anaweza kua-
likwa kuhudhuria kikao cha Kamati au Kamati Ndogo kabla uamuzi
haujafanyika kuhusu masuala ambayo ana maoni mahsusi.

39. (1) Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni Ndogo ya (2) ya Kanuni 17 na  Uahirish-
Kanuni Ndogo ya 2 ya Kanuni hii, Halmashauri haitaahirisha Mkutano wake hadi  aii =~ wa
dondoo zote za agenda ya Mkutano huo zitakapojadiliwa na kutolewa uamuzi. mikufane

(2) Pale ambapo katika Mkutano wowote wa Halmashauri akidi haikutim-
ia, Wajumbe waliopo wataahirisha Mkutano na utaratibu wa kuitisha
Mkutano mwingine utafanyika kwa kuzingatia maelekezo va Kanuni

hizi.

SEHEMU YA 1V
KAMATI

40.-(1) Halmashauri katika Mkutano wake wa mwaka itateua Wajumbe wa  Kamati
Kamati za Kudumu zifuatazo ambazo zitakuwa na idadi ya Wajumbe (ukimwon-  za Kudu-
doa Mwenvekiti wa Halmashauri isipokuwa katika Kamati ya Fedha. Utawalana ™"
mipango) kama inavyoonyesha hapa chini au kama itakavyorekebishwa na Hal-
mashauri mara kwa mara. Isipokuwa katika kuteua Wajumbe wa Kamati ya Fedha.

Utawala na Mipango Mwenyekiti na Mkurugenzi watazingatia uwiano wa uwakil-

ishi wa vyama vya siasa katika Halmashauri.

262




Kanuni za Kudumu za Halmashawri va Wilava ya Lushoto

TANGAZ0O La SERIKALI Na. 882 (Linaendelea)

Kamati ldadi va Wajumbe | Akidi
(a) Kamati ya Fedha .Uongozi na Mipango 10 05
(b) Kamati ya 13 07
Elimu,Afya na Maji
(c) Kamati ya 14 07
Masuala ya Uchumi,
Ujenzi na Mazingira.
(d) Kamati ya Maadili ya Madiwani 05 03
(e) Kamati ya Kudhibiti Ukimwi 07 04

(2) Kila Mjumbe wa Halmashauri atakuwa Mjumbe wa angalau Kamati moja
va Kudumu. Kamati va Fedha, Utawala na mipango itakuwa na Wajumbe

wafuatao-

(a) Mwenyekiti wa Halmashauri ambaye atakuwa Mwenyekiti.

(b) Makamu Mwenyekiti

(¢) Mbunge au Wabunge wa Majimbo wanaowakilisha Majimbo katika

eneo la Halmashauri

(d) Wenyeviti wa Kamati za Kudumu za Halmashauri

(e) Wajumbe wengine wasiozidi wawili (2) watakaopendekezwa na

Mienyekiti na kupigiwa kura na Baraza la Halmashauri mmoja kati

yao awe mwanamke.

(3) Halmashauri yenve Madiwani wasiozidi ishirini (20). Idadi ya wajumbe

wa Kamati wa Fedha itakuwa kama ilivyoonveshwa kwenve Kanuni ya

40(2)

(4) Bila kuathiri masharti va Kanuni Ndogo va (2) ya Kanuni hii. Hal-
mashauri yenye idadi ya Madiwani wanaozidi ishirini (20) na wasiozidi
thelathini na tano (35) Wajumbe wa Kamati ya Fedha watakuwa kama
ilivyoonveshwa kwenve Kanuni vad40(2) pamoja na wajumbe wengine
wawili (2) watakaotokana na orodha itakayopendekezwa na Mwenyekiti
na kupigiwa kura na Baraza la Halmashauri mmoja kati vao awe mwan-

amke.
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Kanuni ya 40(2) pamoja na wajumbe wengine wanne (4) watakaotoka-
na na orodha itakayopendekezwa na Mwenyekiti na kupigiwa kura na
Baraza la Halmashauri wawili kati yao wawe wanawake.

(6) Wajumbe wa Kamati za Kudumu watashika nyadhifa zao kwa muda wa
mwaka mmoja na wataendelea kushika nyadhifa hizo mpaka Mkutano wa
mwaka wa Halmashauri unaofuata. Isipokuwa Wajumbe waliochaguliwa
kwenye Mkutano wa kwanza baada Uchaguzi Mkuu watashika nyadhifa
zao kwa muda uliobaki kumaliza Mwaka wa Fedha ambapo Uchaguzi
utafanyika tena.

(7) Halmashauri inaweza wakati wowote kuvunja na kuunda upya Kamati
ya Kudumu iliyoteuliwa kwa mujibu wa Kanuni hii ya Kudumu, endapo
kufanya hivyo kutakuwa ni kwa manufaa ya Halmashauri.

(8) Hakuna Halmashauri itakayounda Kamati va Kudumu mpya zaidi va
Kamati zilizotajwa kwenye Kanuni ya 40(1) hapo juu, isipokuwa baada
va kuomba na kupata idhini ya maandishi kutoka kwa Waziri.

(9) Maombi ya Halmashauri ya kuanzisha Kamati mpya ya Kudumu lazima
yakidhi na yawe na maelezo yafuatayo;

(a) Upekee wa majukumu yanayoombewa kuundwa kwa Kamati va Kudu-
mu mpya na majukumu hayo yawe hayawezi kutekelezwa na Kamati
za Kudumu zilizopo na zilizotajwa kwenye Kanuni ya 40(1) hapo juu;

(b) Gharama za uendeshaji wa Kamati hiyo kwa mwaka;

(¢) Kuundwa kwa Kamati ya Kudumu hiyo mpya ni hitajio la lazima na ni
kipaumbele cha Halmashauri na jamii kwa ujumla.

(10) Kamati yoyote itakayoundwa na Halmashauri bila idhini yva Waziri
itakuwa batili na maamuzi yake yote yatakuwa batili.

41. Mwenyekiti wa Halmashauri atakuwa Mjumbe wa Kamati zote za Kudu- Mwenyeki-
mu za Halmashauri. i wa Hal-
mashau-
I kuwa
Mjumbe
wa Kamati

zote

42. Kamati zote za Halmashauri zitawasilisha taarifa zao kwa Halmashauri. Uwezo wa
na hakuna hatua itakayochukuliwa kutekeleza uamuzi wowote wa Kamati yoyote Kamati
mpaka hapo taarifa ya Kamati husika itakapokuwa imewasilishwa na kukubaliwa
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na Halmashauri. isipokuwa pale ambapo idhini ya kuchukua hatua imekasimiwa
kwa Kamati.

Kamati 43.-(1) Halmashauri inaweza kukubaliana na Halmashauri nyingine kuteua
70 D, . . . .

za Pamo- I amati ya pamoja kutokana na Wajumbe wao kwa madhumuni yoyote yale am-
a @ . s 5 % v

s bayo wana maslahi ya pamoja, na Halmashauri hizo zinaweza kukasimu kwa

Kamati hivo ya pamoja, kutegemea na masharti na mipaka zitakazoweka kama
watakavyoona inafaa. madaraka au kazi ya Halmashauri zinazohusiana na mad-
humuni yaliyozifanya ziunde Kamati hiyo, isipokuwa shughuli zile ambazo Hal-
mashauri haziruhusiwi kukasimu.

(2) Muundo na muda wa kazi wa Wajumbe wake na mipaka ya eneo am-
bamo Kamati hiyo ya pamoja itafanya kazi, itapangwa na Halmashauri
zinazoiteua

(3) Kamati ya pamoja haitaingia katika gharama zozote zaidi ya zile ambazo

zimeidhishwa na mamlaka iliyoteva Kamati hiyo.

Kukasimu 44 .-(1) Kufuatana na Kanuni Ndogo ya (2) va Kanuni hii pamoja na masharti
Madaraka enoine ambayo Halmashauri itaona inafaa, Halmashauri inaweza kukasimu kwa
kwenye 2 ; :
K ama] Kamati uwezo wa kutekeleza kazi yoyote kwa niaba yake.
(2) Halmashauri haitakasimu kwa Kamati yoyote uwezo wa:

(a) kutunga Sheria Ndogo;

(b) kuweka na kutoza kodi;

(¢) kuidhinisha makadirio ya mapato na matumizi ya Halmashauri:

(d) kutoza ada na ushuru:

(e) kuidhinisha mpango na bajeti ya Halmashauri;

() kuingia mikataba mbalimbali ikiwa ni pamoja na mikataba ya ku-

kopa:
(2) kupitisha mpango wa utoaji huduma.

(3) Kazi za kila Kamati ya Kudumu ya Halmashauri ni kama zilivyoonye-
shwa katika Jedwali la Kwanza la Kanuni za Kudumu hizi.

S (4) Halimashauri inaweza kusitisha au kurekebisha vamuzi wa kukasimu

madaraka vovote kwa Kamati. lakini usitishaji au urekebishaji huo
hautaathiri jambo lolote lililofanywa kutokana na uamuzi wowote ulio-
chukuliwa kihalali na Kamati.
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53. Majadiliano katika Kamati, Kamati ya pamoja au Kamati Ndogo haya- Mahud-
takuwa wazi kwa umma na vyombo vya habari, isipokuwa kwa kutokana na azi- hwrio ya
3 g v, N umma
mio la Halmashauri linaloruhusu kuwa unima na vyombo vya habari vihudhurie. ws Ve
Athari za nafasi wazi kwenye Kamati ombo \,)’,a
Habari
kwenye

katika
vikao vya

Kamati

na Kama-

1i Ndogo

54.-(1) Kunapotokea nafasi wazi kwenye Kamati, Kamati ya pamoja au  » p,4ri
Kamati Ndogo. Kamati itaendelea kutekeleza shughuli zake licha ya kuwepo kwa 72 nafa-
nafasi wazi hiyo au hizo au mpaka nafasi hivo au hizo zitakapojazwa, kwa njia si  wazi
va uchaguzi au uteuzi. Mjumbe atakayejaza nafasi hiyo atashika nafasi hiyo kwa Kkwenye

S G yh o e s y 5 5 o Kamati
kipindi kilichosalia cha Mjumbe ambaye nafasi yake imekuwa wazi.

(2) Uhalali wa tendo lolote au maamuzi ya kikao chochote cha Kamati
hautaathiriwa kutokana na hitilafu katika uteuzi wa Mjumbe aliyeshi-
ka nafasi hiyo au nafasi hiyo kuachwa wazi na Mjumbe, au Wajumbe
au Mjumbe au Wajumbe kuamua kutoka kwenye kikao kwa lengo la
kukwamisha jambo linalotaka kutolewa maamuzi na Kamati hiyo.

55. Endapo Wajumbe waliohudhuria kikao hawatafikia akidi ya Kikao, Mku- A ki d i
rugenzi  ataahirisha Kikao hichona kukiitisha tena ndani ya siku saba (7) na kwenye
endapo akidi haitatimia tena, idadi yoyote ya Wajumbe waliohudhuria itatengen- ~ “ikao vva
eza akidi ya Kikao ambapo kikao hicho kitaendelea na itakuwa halali na Mkuru- famati
genzi atamjulisha Waziri kuwepo kwa hali hivo.

56.-(1) Kanuni ya 16 ya Kanuni hizi za Kudumu itatumika, baada ya kufanya g anuni

marekebisho vanayostahili, kwenye vikao vya Kamati za Halmashauri za Kudu-
. . . . . mu katika
(2) Mjumbe anapozungumza katika kikao cha Kamati atakuwa ameketi na 5,4 \vq

anaweza kuzungumza zaidi ya mara moja juu va jambo linalojadiliwa.  Kamati

e e 57. Masuala yote yanayoletwa mbele ya Kamati-yataamuliwa kwa wingi wa_ ypiga-———
kura za Wajumbe waliohudhuria na kupiga kura kwenye kikao husika. Endapo ji  kura
kunatokea kura mlingano mtu anayeongoza kikao hicho atakuwa na kura ya turu-  kwenye
iy vikao vya
Kamati
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Mihtasari
va Kama-
&

Kufikiri-
wa Upya
Maamuzi

Kutunza
siri za ma-
jadiliano ya
Kamati  na
Kamati Ndo-

20

Kujiuzulu
wadhifa wa
Mwenyekiti
wa Kamati

Kujiuzulu
ujumbe  wa
Kamati  na
kujazwa kwa
nafasi ili-
yowazi

Taratibu  za
uagizaji Sura

58.-(1) Muhtasari wa kila Kamati. Kamati ya pamoja na Kamati Ndogo, uta-
jumuisha majina ya Wajumbe waliohudhuria na wasiohudhuria, na utasainiwa
kwenye kikao kinachofuata na mtu aliyeongoza kikao na muhtasari uliosainiwa
hivyo, kama hakuna ushahidi wa kuwa una makosa, utapokelewa kwa ushahidi
bila uthibitisho zaidi.

(2) Hakuna hoja au mjadala utakaoendeshwa kuhusiana na muhtasari wa
Kamati isipokuwa kuhusu usahihi wa suala lolote linalohusu usahihi
litatolewa kwa hoja.

59. Pale ambapo suala lililowasilishwa limeamuliwa kwa mujibu wa Kan-
uni ya 55, suala hilo halitaanza kujadiliwa upya katika kikao hicho cha Kamati
isipokuwa kama hoja hiyo inaungwa mkono na theluthi mbili ya Wajumbe wal-
iohudhuria na kupiga kura.

60. Mjumbe wa Kamati au Kamati Ndogo hatatoa nje jambo lolote lililolet-
wa au kuzungumzwa kwenye Kamati au Kamati Ndogo bila ruhusa ya Kamati
hiyo, au Kamati Ndogo mpaka hapo Kamati hiyo au Kamati Ndogo hiyo itaka-
pokuwa imetoa taarifa kwenye Halmashauri au itakapokuwa imekamilisha
utekelezaji wa jambo hilo.

61. Mwenyekiti wa Kamati anaweza kujiuzulu wadhifa wake kwa kutoa taa-
rifa ya maandishi aliyoisaini na kutuma kwa Mkurugenzi.

62.-(1) Mjumbe yevote wa Kamati anaweza kujiuzulu wadhifa wake kwa
kutoa taarifa ya maandishi alivoisaini na kuituima kwa Mkurugenzi.
3) Nafasi inayotokana na kujiuzulu kwa Mjumbe itajazwa
na Halmashauri katika kikao chake cha kawaida baada ya tarehe va kujiuzulu
kwa Mjumbe.

SEHEMU YAV
UNUNUZI WA VIFAA, UPATIKANAJ WA HUDUMA NA UJENZI

63.-(1) Uagizaji wa mali. huduma na ujenzi katika Halmashauri utazingatia
Kanuni za Manunuzi zilizotungwa chini ya kifungu cha 68 cha Sheria za Fedha

)’8'29G

za Serikali za Mitaa.Sura ya 290 na Sheria ya Manunuzi ya mwaka 2011 pamoja
na marekebisho yake ya mwaka 2016.
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65 Katika mkataba wowote wa kimaandishi, yatawekwa maneno ambayo
yataonyesha kuwa Halmashauri itakuwa na haki kusitisha mkataba na kumdai
Mkandarasi malipo ya fidia kutokana na kusimamishwa kwa mkataba huo endapo
Mkandarasi atabainika kuwa ameahidi kutoa au ametoa, au amekubali kutoa kwa
mtu yeyote zawadi yoyote au upendeleo wa aina yoyote kama kishawishi au zawa-
di kwa kufanya au kumpendelea au kutomkubali mtu yeyote kuhusiana na mkata-
ba na Halmashauri au kama vitendo hivyo vitakuwa vimefanywa na mtumishi
yeyote aliyeajiriwa naye au kwa niaba yake iwe Mkandarasi anafahamu au hafa-
hamu atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria ya Kuzuia na Kupambana Rushwa
ya mwaka 2007.

66.-(1) Mkurugenzi wa Halmashauri atawajibika katika usimamiaji na ufuatil-
iaji mzuri wa Mikataba.

(2) Mkataba wa upataji vitu hautabadilishwa kwa namna yoyote ile baa-
da ya kutiwa saini na pande zinazohusika isipokuwa kama mabadiliko
hayo ni: -

(a) kwa faida ya Halmashauri na hayailetei hasara Halmashauri;
(b) yamethibitishwa na Bodi ya zabuni ya Halmashauri; na
(c) Upande mwingine unaafiki.

(3) Malipo ya mwisho hayatafanywa mpaka mkataba mzima utakapokuwa
umekamilika kutokana na kuridhika kwa Halmashauri na kulingana na
vipengele vya mkataba unaohusika.

(4) Malipo ya fedha za salio hayatalipwa mpaka upite muda wa miezi sita
na kazi iwe haina kasoro.

67. Pale ambapo mkataba uliotiwa lakiri au muhuri na Halmashauri hauku-
fuatwa na mkandarasi au mtoa huduma. ikiwa ni pamoja na ucheleweshaji usioku-
wa wa kimsingi. Mkurugenzi atashauriana mapema iwezekanavyo na Kamati ya
Fedha, Uongozi na Mipango kwa kuzingatia taratibu zilizowekwa kwenye mkata-
ba. kuamua hatua muafaka za kuchukua na kumfahamisha Mkandarasi au mtoa
huduma juu ya uamuzi.

68.-(1) Mkurugenzi atatunza maelezo yote ya mikataba kwenye rejesta ya mi-

(2) Taarifa ya matumizi yote ya ziada lazima yapelekwe kwenye Bodi ya
Zabuni yakiambatana na maelezo kutoka kwa MKkurugenzi.
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Diwani 69.-(1) Endapo Diwani au Afisa wa Halmashauri ana maslahi ya kifedha ya
au Afisa moja kwa moja au vinginevyo katika mkataba wowote, mkataba unaopendekezwa
l"“m]f““l‘"a au jambo lolote. na yupo kwenye Mkutano wa Halmashauri au Kamati ambapo
;]? T;\]fq mkataba huo. au mkataba unaopendekezwa au jambo lingine lolote linajadiliwa.
Mikataba  atatangaza jambo hilo mara Mkutano utakapokuwa umeanza na hatashiriki wala

kuwepo katika majadiliano au kupiga kura kuhusu jambo linalohusu mkataba au

mkataba unaopendekezwa au jambo lingine lolote ambalo ana maslahi nalo.

(2) Kanuni hii haitatumika kuhusiana na maslahi katika mkataba au suala
lingine ambalo Mjumbe au Afisa wa Halmashauri ana maslahi nalo
kama mlipa kodi au mkazi katika eneo lililo katika himaya ya Hal-
mashauri

(3) Diwani atahesabika kuwa na maslahi ya moja kwa moja katika mkata-
ba au jambo jingine endapo:

(a) veye au mtu aliyemchagua ni Mjumbe wa kampuni au chombo
kingine au anayo hati ya hisa katika kampuni ambayo itaingia, au
imependekezwa iingie katika mkataba, au anao uhusiano wa kifed-
ha katika jambo linalojadiliwa; au

(b) yeye ni mbia au ameajiriwa na mtu ambaye mkataba unafanywa
naye, au utakuwa chini yake, au anao uhusiano wa kifedha wa moja
kwa moja katika suala linalojadiliwa au kuzungumzwa.

(4) Katika Kanuni hii maslahi ya moja kwa moja na yasiyo ya moja kwa
moja ya mwanandoa au ndugu wa familia kama inafahamika kwa
Mjumbe wa Halmashauri itachukuliwa kuwa ni maslahi ya moja kwa
moja au vasivo va moja kwa moja.

(5) Taarifa ya jumla itakayotolewa kwa Mkurugenzi na Diwani au Afi-
sa wa Halmashauri kuhusiana na veye. mkewe, mumewe au ndugu
vake kwamba ana maslahi ya moja kwa moja au yasiyo ya moja kwa
moja katika mkataba unaokusudiwa au jambo lingine na akieleza aina
va maslahi itachukuliwa. isipokuwa pale atakapoondoa taarifa hivo.
kuwa ametoa taarifa va kutosha va maslahi vake kuhusiana na suala
ambalo limo katika mjadala.

(6) Mkurugezi ataandika katika rejista ya kutangaza maslahi taarifa za
watu wenve maslahi waliotoa taarifa chini va Kanuni Ndogo va (1) na
taarifa yoyote ilivomo katika Kanuni Ndogo ya (5) itakuwa wazi kwa
ukaguzi wakati wa saa za kazi.
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(7) Halmashauri inaweza baada ya kupata kibali cha Waziri, kuondoa ki-
zuizi chini ya Kanuni hii kinachoifanya ishindwe wakati wowote kufa-
nya Mkutano pale ambapo idadi ya Wajumbe wenye maslahi ni kubwa
mno kiasi cha kukwamisha shughuli za Halmashauri au itakuwa ni
kwa maslahi ya wakazi wa Halmashauri kuondoa kikwazo hicho.

(8) Katika Kanuni za Kudumu hizi, ndugu wa familia itachukuliwa kuwa
ni pamoja na baba, mama, mtoto, kaka, au dada na wanandoa wao.

(9) Diwani au mtu yeyote atakayekiuka vipengele vya Kanuni hizi ataku-
wa ametenda kosa chini ya kifungu cha 120(4) cha Sheria za Serikali
za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) Sura ya 287 Toleo la 2002 na atachuku-
liwa hatua kwa mujibu wa kifungu cha 96 cha Sheria ya Kanuni za
adhabu Sura ya 16 Toleo la 2002

SEHEMU YA VI
MASUALA MENGINE

70. Kila Diwani kabla ya kushika wadhifa wake na kuanza kutekeleza majuku-
mu kama Diwani na kabla ya Mkutano wa kwanza wa Halmashauri: -

(a) atakula kiapo kama kilivyoonyeshwa kwenye Jedwali la Pili la Kanuni
hizi za Kudumu kitakachosimamiwa na Hakimu Mkazi au Hakimu wa
Wilaya; na

(b) atatoa tamko la kimaandishi lililoandikwa kwa Mkurugenzi akiahidi ku-
tekeleza jambo linalohusiana na tamko la maslahi katika shughuli za
kibiashara. mali. na kadhalika na kuzifuata Kanuni za Maadili ya Madi-
wani, kama ilivyoelekezwa kwenye Jedwali la Tatu Ja Kanuni hizi.

71.-(1)Diwani atakuwa na majukumu vafuatavo: -

(a) kuwa karibu na wapiga kura na kupata ushauri wa Wananchi katika
mambo yanayotarajiwa kujadiliwa kwenye Halmashauri.

(b) kutoa maoni na mapendekezo ya wananchi kwa Halmashauri;

(c) kuhudhuria mikutano ya Halmashauri na ya Kamati au Kamati Ndogo

Kiapo na
kukubali
‘Wadhifa

Majuku-
mu ya Di-
wani

ambamo veye ni Mjumbe;: -
(d) kutenga angalau siku moja kila mwezi kukutana na wananchi katika
enco lake la uchaguzi;
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(e) kutoa taarifa kwa wapiga kura kuhusu maamuzi ya jumla va Halmashauri
na hatua zilizochukuliwa na Halmashauri kuondoa matatizo yaliyowahi
kuelezwa na wakazi wa eneo lake la uchaguzi;

(f) kuchangia ujuzi na uzoefu wake katika majadiliano yanayofanyika kati-
ka mikutano ya Halmashauri na Kamati za Halmashauri; na

(g) kushiriki katika shughuli za pamoja za maendeleo katika eneo lake Ia
uchaguzi na katika eneo zima la Halmashauri
(h) Bila kuathiri masharti ya kanuni ya 71(1) (a), (b) na (c¢) Diwani Viti
Maalumu atakuwa mjumbe wa Kamati ya Maendeleo ya Kata na
kuhudhuria vikao vyote vya kisheria vitakavyofanyika kwenye kata
anakoishi
(2) Katika kutekeleza wajibu wake Diwani atazingatia;
(a) Maslahi ya Taifa na maslahi ya Wananchi katika eneo la Halmashauri;

(b) Katiba, Sheria na Kanuni;

(¢) Kanuni za Maadili ya Madiwani, Mwongozo juu ya mahusiano ya
Madiwani na Watumishi na miiko mingine.

Nafasi 72.-(1) Kiti cha Mjumbe wa Halmashauri kitakuwa wazi endapo Mjumbe:
Wazi o
(a) amefariki

(b) anakubali ajira kama mtumishi wa Halmashauri;

(¢) kwa mujibu wa Sheria, yoyote atakayethibitishwa na jopo la madaki-
tari wa Serikali kuwa hana akili timamu

(d)yuko chini va hukumu ya kifo au kifungo kinachozidi miezi sita kili-
chotolewa kwake na mahakama;

(¢) kwa mujibu wa Sheria yoyvote anatamkwa kuwa anapoteza sifa za
kuendelea kuwa Mjumbe;

(f) atakoma kuwa mwanachama wa chama cha siasa kilichompendekeza
kuwa mgombea wa kiti cha udiwani:

(2) anapokuwa amepatikana na kosa kutokana na Kanuni za Maadili va
Madiwani na adhabu ya kosa alilotenda ni pamoja na kumwondoa
Mjumbe madarakani; na

(h) anapoteza ujumbe kwa mujibu wa Kanuni ya 71 (2) ya Kanuni hizi za
Kudumu:
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(i) anahukumiwa kwa kosa la kurdtaja maslahi yake.

() amejiuzulu kutoka kiti chake:

(k) Halmashauri imevunjwa na kuathiri m ipaka ya majimbo ya uchaguzi.
(1) uchaguzi wa Mjumbe umetangazwa kuwa batili ;au

(m) bila sababu ya kuridhisha au bila idhini au kibali cha maandish; cha Sura va
Mywenyekiti, Mjumbe anakosa kuhudhuria mikutano mitatu va kawai- 287
da inayofuatana ya Halmashauri au vikao vitatu vya Kamati amba-
mo yeye ni Mjumbe isipokuwa kamati ya Fedha,Utawala na Mipango
inayokutana kila mwezi,asipohudhuria vikao vyote vya robo mwaka
tatu. -

(2) Waziri atatangaza kiti kuwa wazi pale atakapojulishwa na Mwenyekiti
wa Halmashauri kwa maandishi kwamba kiti kiko wazi kwa kuzin-
gatia masharti ya kifungu cha 42 (1) cha Sheria ya Serikali za Mitaa
(Mamlaka za Wilaya) .

73.-(1) Halmashauri yaweza kutoa idhini ya kutokuwepo katika mikutano Kutoku-
yake kwa muda usiozidi miezi kumi kwa Mjumbe yeyote anayetaka kwenda nje wepo

2 . W /9=
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. % al Wa
jumbe

(2) Pale ambapo Mjumbe kwa sababu yoyote ile amekuwa nje ya nchi kwa
muda unaozidi miezi kumi kiti chake cha udiwani kitachukuliwa kuwa
kipo wazi.

74.-(1) Pale ambapo Halmashauri inakusudia kutunga Sheria Ndogo itatoa Taratibu
tangazo kwa wakazi wa eneo husika kuhusu kusudio hilo katika namna ambayo  7a kutun-
itahakikisha kuwa watakaoathirika na Sheria Ndogo inayokusudiwa kutungwa ilﬂi thma
wanafahamu vilivyo na kuwaomba wanaopenda kutoa pingamizi Jolote au map- e
endekezo yao kwa maandishi katika muda uliowekwa.

(2) Pale ambapo baada ya muda wa taarifa kumalizika hakuna pingamizi
au malalamiko yalivowasilishwa, au hakuna mtu yeyote aliyetoa pinga-
mizi inayokubalika mbele ya Halmashauri, Halmashauri itaendelea ku-
tunga Sheria Ndogo ikizingatia malalamiko na pingamizi zilizotolewa

o (3) Sheria Ndogo, ziki shatungwa na Halmashauri zitapelekwa kwa Mkuu
wa Mkoa ambamo Halmashauri husika imo ili aweze kuzitolea maoni
vake na kisha kuziwasilisha kwa Waziri.
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(4) Waziri anaweza kuidhinisha, kukubali au kukataa kuidhinisha Sher-
ia Ndogo au kutoa au kusimamisha kibali chake kwa kutoa masharti
atakayoyaeleza na anaweza baada ya kutoa idhini yake, kupanga tarehe
va kuanza kutumika kwa Sheria Ndogo hizo.

(5) Waziri anaweza, kabla ya kuidhinisha Sheria Ndogo zenye athari
kwenye maeneo yaliyotengwa au maeneo Maalum au kwa Sheria ny-
ingine yoyote, kushauriana na Waziri anayehusika na Sheria husika au
na jambo lililotungiwa Sheria Ndogo kadri itakavyokuwa.

(6) Sheria Ndogo yoyote iliyotungwa na Halmashauri lazima itangazwe
katika Gazeti Ja Serikali kabla ya kuanza kutumika.

Ukaguzi  ° 75.-(1) Mjumbe ataweza, kwa madhumuni ya kutekeleza wajibu wake kama
» Ivare . . . . .
“}\a Nyar- Miumbe, na si vinginevyo, kukagua au kupewa akiomba waraka wowote ambao
aKka . e . . . .
umejadiliwa na Kamati ya Halmashauri na kama nakala zinapatikana. anaweza
kupewa, akiomba nakala kwa madhumuni hayo hayo.
Shiis (2) Mjumbe hatakagua kwa makusudi au kutaka apewe nakala ya waraka

287 wowote unaohusu jambo ambalo yeye ana maslahi nalo kwa mujibu
wa Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya). Hata hivyo Kan-
uni hii haitamzuia Mkurugenzi kuzuia kukaguliwa kwa waraka wowote
ambao umezuiliwa kutolewa kwa mujibu wa Sheria yoyote au Kanuni
zilizotungwa chini ya Sheria hizo.

Uan - 76.-(1) Halmashauri inaweza, kwa mujibu wa kifungu 88 cha Sheria ya Seri-

zishajiwa  pali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya). Sura ya 287 kwa madhumuni ya kutekeleza

Ezghm;a kazi zake katika eneo lililo chini ya mamlaka yake, kuunda Bodi za Huduma kwa
hati rasmi ilivotangazwa kwenye Gazeri la Serikali. kama itakavyoona inafaa ku-
fanya hivyo.

(2) Bodi va Huduma iliyotajwa katika Kanuni Ndogo va (1) ya Kanuni
hizi itawajibika moja kwa moja kwenye Halmashauri kupitia Kamati ya
Kudumu husika na itatekeleza kazi zake kama ilivyofafanuliwa katika
hati inavoianzisha

Diwani 77.-(1) Mjumbe wa Halmashauri anaweza kutembelea eneo. jengo au shughuli
~kutem- za ujenzi zinazotekelezwa nje ya Kata yake na au kwa niaba ya Halmashauri na
belea [apla ya kutembelea mradi atutuma taarifa kwa Mkurugenzi akieleza sababu za

macne-
o.<huohu- matembezi vake ili aweze kupangiwa Wataalam wa mradi au shughuli husika kwa
i ombal- @il kupata maelekezo ya Kitaalam.

imbali za
ujenzi n.k
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(2) Mjumbe wa Halmashauri anapotembelea shughuli au miradi ya mae-
ndeleo inayotekelezwa na au kwa niaba yva Halmashauri hataruhusiwa
kutoa maelekezo au maagizo ya kitaalam awapo kwenye eneo la mra-
di.

(3) Baada ya Diwani kutembelea maeneo au majengo kama ilivyoainish-
wa kwenye Kanuni Ndogo ya (1) va Kanuni hii anaona kuna umuhimu
wa kutoa maoni au mang’amuzi yake juu ya matembezi hayo atafanya
hivyo kwa kuwasilisha maoni au mang’amuzi yake kwa Mkurugenzi
ambaye atafanyia kazi au kuyapeleka kwa afisa anayesimamia kazi
husika kwa utekelezaji.

(4) Endapo maoni au mang’amuzi ya Diwani hayawezi kufanyiwa kazi
na Mkurugenzi au Afisa mhusika. basi atamshauri Diwani kupeleka
maoni na mang’amuzi yake kwa Kamati inayohusika ili yachunguzwe
zaidi na kuamuliwa

(5) Kamati za Kudumu za Halmashauri, zinaweza kutembelea mara moja
kila robo mwaka miradi ya maendeleo au shughuli yoyote inayotekele-
zwa na au kwa niaba ya Halmashauri na ambayo inaihusu Kamati
husika ili mradi katika kutembelea miradi hiyo Kamati itaongozana
na Wataalam wa mradi au shughuli husika ili kupata maelekezo ya
kitaalam.

(6) Kamati ya Kudumu itatembelea miradi au shughuli za maendeleo kab-
la ya kikao cha Kamati ambacho kitajadili mradi au shughuli hiyo.

78. Lakiri ya Halmashauri itatunzwa kwa usalama na kufungiwa katika kasiki
kwenve Ofisi va Mkurugenzi mwenyewe,

79.-(1) Lakiri ya Halmashauri haitabandikwa katika hati yoyote mpaka ubandi-
kaji huo umeidhinishwa na azimio la Halmashauri likiidhinisha kukubaliwa kwa
zabuni. ununuzi. vuzaji au upangishaji au kuchukua mali vovote. utoaji wa hati
voyote ya ukopeshaji fedha, uwasilishaji wa madai yoyote. uwekaji wa viwango

vya kodi. uingiaji kwenye mkataba, kutunga Sheria Ndogo, au hati yotote ilivo

va Halmashauri.

(2) Lakiri itashuhudiwa au kuthibitishwa na Mwenyekiti au Makamu
Mwenyekiti na Mkurugenzi. na hati zilizowekwa lakiri zitasainiwa na
Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti. kama hali itakavyokuwa.
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Uandik- 80.-(1) Itakuwa wajibu wa kila Mjumbe katika kikao cha kwanza cha Hal-
ishaji wa  mashauri, baada ya uchaguzi kutoa taarifa ya maandishi kwa Mkurugenzi juu ya
A anuani yake ya Kudumu ya kupokelea taarifa. Taarifa zilizopelekwa kwa kutumia

anuani ilivoandikishwa itachukuliwa kama ndiyo sahihi na inatosheleza kwa ma-
tumizi vote.

(2) Iwapo Mjumbe atatoa taarifa ya maandishi kwa Mkurugenzi kuwa an-
gependa taarifa ya mikutano ya Halmashauri iwe inatumwa kwake kwa
kutumia anuani atakayoitaja kwenye taarifa hiyo ambayo ni tofauti na
ile katika Kanuni Ndogo va (1). taarifa yoyote itakayoachwa au itakay-
otumwa Kkwa njia ya posta kwa kutumia anwani hiyo itachukuliwa
kuwa inatosha kwa ajili ya kutoa taarifa inayotakiwa kwa mujibu wa
Kanuni za Kudumu hizi.

Uteuzi wa 81.-(1) Katika Mkutano wake wa kwanza, Halmashauri itateua wawakilishi
:"' ajumbe oke kwenye Bodi na Taasisi za nje ambazo Halmashauri inastahili kuwakilishwa
{Wenye

Taasisi za (2) Mjumbe au Wajumbe. wanaoiwakilisha Halmashauri kwenye Bodi na
nje Taasisi za nje. watatakiwa kuwasilisha kwa Mkurugenzi taarifa kuhusu

shughuli za Bodi au Taasisi zinazogusa sera na maslahi ya Halmashauri
na wakazi wake kijumla na Mkurugenzi atachukua hatua zifaazo.

Kum - 82.-(1) Halmashauri inaweza kumwondoa Mwenyekiti madarakani kwa azi-

wondoa .. i i . :
Muwenveki. 10 linaloungwa mkono na theluthi mbili ya Wajumbe kutokana na sababu yoyote
T g ) Yoy

i madar-

akani (a) kutumia nafasi yake vibaya:

kati ya sababu zifuatazo:-

(b) kushiriki katika vitendo vya rushwa;
(¢) kushindwa kutekeleza majukumu yake:
(d) mwenendo mbaya au ukosefu wa adabu: au
(e) Ulemavu wa kimwili au kiakili kwa kiasi cha kumfanya kushindwa
kutekeleza majukumu vake kama Mwenyekiti.
(2) Hoja au sababu zitakazotolewa lazima iwe imetimiza masharti
vafuatayo:

A - (i) Iwe na tuhuma mahsusi yenye ushahidi wa kutosha:na——————————

(i) Iwe imetolewa maelezo kamili na venye kueleweka kuhusu tuhuma
zinazohusika.
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(3) Kwa madhumuni ya kumwondoa Mwenyekiti madarakani, kwa saba-
bu zozote zilizotamkwa chini ya Kanuni Ndogo ya (1) va Kanuni hii,
Halmashauri itatumia taratibu zilizotolewa katika Taratibu za Kum-
wondoa Mwenyekiti zilizotangazwa na Waziri kwenye gazeti la Seri-
kali kwa mujibu wa Sheria.

SEHEMU YA VII
Posso kwa WAITUMBE

83.-(1) Wajumbe wa Halmashauri watalipwa posho mbalimbali kama itakavy-  Aina  »a
opendekezwa na Halmashauri na kuidhinishwa na Waziri. Posho
(2) Posho zitakazolipwa kwa Wajumbe wa Halmashauri zitakuwa za aina
zifuatazo:
(a) posho va usafiri;
(b) posho ya kuhudhuria kikao;
(¢) posho ya madaraka;
(d) posho ya kujikimu;
(e) posho yva mwezi; na
(f) Kiinua mgongo.
(3) Endapo Mjumbe wa Halmashauri ataugua au ataumia wakati akifanya

kazi aliyotumwa na Halmashauri. gharama za matibabu yake zitalipwa
na Halmashauri.

84. Endapo Mkutano wa Halmashauri au kikao cha Kamati utaahirishwa kwa Posho
sababu ya kukosekana kwa akidi. Mjumbe au Wajumbe waliofika kwa ajili ya endapo
kuhudhuria Mkutano huo ulioahirishwa watastahili malipo valiyotajwa katika Mkf'llfn”.]_o
Kanuni ya 81(2) (a) na (d) iwapo wamelazimika. bila kukusudia. kulala njiani au ;15111]1\:;‘111—
kwenye makao makuu ya Halmashauri. Hakuna malipo ya posho va kuhudhuria

kikao yatakayofanywa katika hali ya namna hivo.

SEHEMU YA V111
__ MABADILIKO KWENYE KANUNI zA KUDUMU ) e

85.-(1) Kanuni yoyote inaweza kusitishwa kwa azimio lililoungwa mkono na  Kusitisha

theluthi mbili za Wajumbe waliohudhuria Mkutano wa Halmashauri kwa hoja il-  utumiaji
: y e . ; G a Kan-
ivopendekezwa bila taarifa kwa madhumuni va kuwezesha shuehuli vovote ili- W8 »an
N - = = . uni 24

280 Kudumu
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yofafanuliwa ili ishughulikiwe na Halmashauri kama jambo la dharura au lenye
manufaa.

(2) Halmashauri haitasitisha matumizi ya Kanuni yoyote kama kusitisha
huko kutasababisha kufanya jambo ambalo limezuiliwa na Sheria au
kutofanya jambo linalotakiwa kufanywa chini ya Sheria yoyote.

86. Halmashauri inaweza kubadilisha, kuongeza. kurekebisha au kutengua
Kanuni hizi za Kudumu kwa azimio lililoungwa mkono kwa wingi usiopungua
theluthi mbili va kura na baada ya kupata idhini ya Waziri.

87. Nakala iliyochapishwa va Kanuni za Kudumu hizi zitatolewa na Mkuru-
genzi kwa kila Mjumbe.

88. Uamuzi wa Mwenyekiti kuhusu maana ya matumizi ya Kanuni hizi au
mwenendo wa Mkutano wa Halmashauri hautapingwa wakati wa Mkutano wow-
ote wa Halmashauri

SEHEMU YA 1X
ZIARA ZA WAIUMBE

89.-(1) Wajumbe wa Halmashauri wanaweza kwenda ziara mbalimbali za
mafunzo ili mradi ziara hizo ziwe zimeainishwa kwenye mpango na bajeti ya Hal-
mashauri. Isipokuwa kwa ziara ambazo gharama zake hazihusiani na bajeti ya
Halmashauri Wajumbe watafanya ziara hizo kwa mujibu wa ratiba ya mpango
huo.

(2) Bila kuathiri masharti ya Kanuni Ndogo ya (1) ya Kanuni hizi Hal-
mashauri kabla ya kuruhusu kufanyika kwa ziara itahakikisha kwam-
ba: —— T S—

(a) shuehuli ya ziara hivo inafanana na shughuli zinazofanywa na Hal-
mashauri:
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(b) ziara hiyo itafanyika baada ya kupata kibali cha Mkuu wa Mkoa;

(c) Wajumbe wana kitu cha kwenda kuonyesha kule wanakokwenda
kujifunza;

(d) ziara zinazofanyika nje ya Mkoa zihusishe wadau mbalimbali wa
Halmashauri kutegemeana na ziara husika;

(e) ziara iwe na matunda yanayoonekana;

(f) Wajumbe walioshiriki kwenye ziara warejeapo wanatakiwa kuan-
daa na kuwasilisha ripoti ya maandishi kwa Halmashauri kuhusu
mambo mapya na ya msingi waliyojifunza na kuweka utaratibu
mzuri wa kuyatekeleza kwenye Kata zao na kwenye Halmashauri:

(2) ziara zitafanywa kwa kuzingatia walengwa na mahitaji kama itaka-
vyokubalika na Halmashauri.

90. Kabla ya kuanza kwa Mkutano wa Halmashauri utaimbwa wimbo wa
Taifa na kufuatiwa na Dua au Sala ya kuiombea Halmashauri ifuatayo:-

“Ewe MWENYEZI MUNGU Mtukufu, Muumba wa Mbingu na Dunia
umeweka katika Dunia Serikali za Wanadamu ili haki yako itendeke. Twakuomba,
uibariki Halmashauri yetu ya Wilaya ya Lushoto idumishe uhuru, umoja, haki
na amani. Uwajalie viongozi wetu wa Halmashauri hekima, afya njema na mai-
sha marefu ili pamoja na wanaowashauri wadumishe utawala bora. Utuongezee
hekima na busara sisi Madiwani wa Halmashauri ya Wilaya ya Lushoto na utupe
uwezo wa kujadili kwa dhati, mambo yatakayoletwa mbele yetu leo, ili tufanye
maamuzi sahihi yenye manufaa kwa watu wote na ustawi wa Halmashauri yetu.
Mungu ibariki Tanzania, AMINA™

91. Kanuni  za kudumu hizi zinafuta kanuni za kudumu za Halmashauri va
wilaya ya Lushoto za mwaka, 2001 Tangazo la Serikali Nambari 466 la tarehe 21,
Mwezi 12 mwaka 2001.

Wimbo
au  Dua
na sala ya
kuiombea
Hal -
mashauri

Tangazo
la Serika-
Ii Namba
466 la

o
oo
o

mwaka

2001
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1.

th

0.

(o)

me

hu

JEDWALI LA KWANZA

(Limetengenexwa Chini ya Kanuni va 44(3))

HADIDU ZA REJEA ZA KAMATI ZA KUDUMU ZA HALMASHAURI ZA WILAYA.

Madhumuni ya jumla:

Kuishauri Halmashauri kutengeneza malengo yanayozingatia matakwa ya Wilaya na kuchukua
hatua ambazo zitaonekana zinafaa ili kufikia malengo yalivokusudiwa.

. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu ya sera muhimu.

. Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu va utoaji wa huduma kulingana na rasilimali walizo

nazo

. Kuiwezesha Halmashauri kutengeneza taratibu zitakazoongoza utendaji wa Kamati. Kamati Ndo-

20. na ule wa watumishi jli watimize wajibu wao.

. Kufanya mapitio yatakayowezesha Halmashauri kuamua juu ya kuongeza. kupunguza. kubinafsi-

sha au kuwashirikisha wadau katika utoaji wa huduma.

Kuhakikisha kuwa miundo na taratibu za utendaji wa Halmashauri zinazingatia ufanisi. uthabiti na
tija katika kufikia malengo va Halmashauri.

. Kuiwezesha Halmashauri kujenga mahusiano imara kati yake na Serikali kuu. Serikali zingine za

Mitaa na Umma kwa ujumla.
Kamati ya Fedha. Uongozi na Mipango:
Majukumu va jumla:

Kamati hii inawashirikisha wenyeviti wa Kamati zote za Kudumu na inatakutana kila mwezi
ra moja. Aidha. madaraka yva Kamati hii ni kama yva Kamati zingine za Kudumu na hivyo hairu-
siwi Kisheria kufanya kazi/majukumu ya Kamat zingine za Kudumu, Kwa ujumla. majukumu

vake ni pamoja na kusimamia na kudhibiti ukusanyaji wa mapato na matumizi yva mali va Hal-
mashauri kwa kupitia vikao vvake.

(1)

Majukumu Maalum ya Kamati:

Kuwceka mikakati na kupendekeza uongezaji wa mapato

(i) kuwasilisha mapendekezo ya Bajeti na mpango wa Maendeleo kwenye Halmashauri ili kui-

dhinishwa na Halmashauri.

oo (i11)  kusimamia utunzaji wa hesabu za fedha ikiwa ni pamoja na uhakiki wa mali za Halmashauri,

(i

uhusanyaji wa mapato. kufuta madeni. na kuomba vibali Maalum kwa matumizi y anay ohitaji
kibali cha Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa.

) Kufikiria na. pale inapowezekana. kupendekeza kwenye Halmashauri masuala yanayohusu

o
o0
(U8

|
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Sheria Ndogo na utendaji katika ngazi za chini za Halmashauri.

(v)  Kupokea na kuzingatia mapendekezo ya kubadili matumizi ya mafungu va fedha (re-alloca-
tion) yaliyopo katika makisio yalivoidhinishwa na kuyapeleka kwa Halmashauri,

(vi) Kuratibu mapendekezo kutoka kwenye Kamati zingine kuhusu matumizi ya kawaida na miradi
na kuyawasilisha kwenye Halmashauri.

(vii) kufikiria na kupendekeza kwenye Halmashauri mikopo vote ya Hahmashauri,

(vii) kutoa mapendekezo ya vitega uchumi kwa madhumuni ya kuongeza mapato kwa mujibu wa
Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa. Sura ya 290.

(ix)  kupokea na kujadili taarifa za wakaguzi wa fedha na mali ya Halmashauri na kupendekeza
hatua za kuchukuliwa kutokana na maclekezo na maoni ya wakaguzi kwa mujibu wa Sheria
za Serikali za Mitaa. Sura ya 290.

(x)  Kusimamia na kudhibiti matumizi ya fedha za Halmashauri. kwa kuzingatia taratibu zilizowek-
wa na Waziri na taratibu nyingine zitakazowekwa na Halmashauri:

(xi) Kupitia marekebisho yote yaliyopendekezwa hususan kuhusu taratibu za fedha, ikiwa ni pamo-
Jjanamapitio ya mara kwa mara yanayohusu thamani ya fedha ambapo Kanuni mbalimbali za
manunuzi ya mali na vifaa hutumika;

(xii)  Kufikiria na kupendekeza mabadiliko ya viwango vya kodi, ada na ushuru mbalimbali, vina-
vyotolewa na Halmashauri:

(xiil) Kufikiria mapendekezo ya Bajeti na Mipango va Macndeleo va kila Kamati ya Kudumu na
kuiwasilisha kwenye Halmashauri ili kupata idhini;

(xiv)  Kushughulikia tofauti ya mapato na matumizi katika bajeti yote na kupendekeza hatua stahiki
va kuchukua kuondoa mapungufu katika mapato au ziada matumizi:

(xv)  Kufikiria mapendekezo vote yanayohusu matumizi makubwa ya fedha kabla havajawasilish-
wa kwenye Halmashauri ili kupata idhini:

(xvi) Kupokea mahesabu ya mwaka ya Halmashauri na kuhakikisha taarifa va mahesabu va mwaka

inawasilishwa kwa wakati kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali:

(xvii) Kupitia na kuidhinisha mpango wa manunuzi wa Halmashauri kwa kuzingatia mpango wa
Bajeti uliopitishwa na Halmashauri:

(xviii) Kupitia taarifa ya kila robo mwaka kuhusu Manunuzi ilivowasilishwa na Afisa Masuul

(xix) Kusimamia utekelezaji wa mikataba ya Halmashauri kwa kukagua miradi inayotekelezwa na
vifaa vilivyopokelewa:

(xx) Kumwelekeza Mkurugenzi kufanya manunuzi au ukaguzi wa huduma au vifaa vilivyonunuliwa
ili kupata thamani halisi. itafanyika hivyo endapo itadhihirika kwamba. maclezo valivotolewa
kuhusu manunuzi ya vifaa au huduma hayaridhishi:

) Kuidhinisha majina ya wajumbe wa Bodi ya zabuni na wa Bodi zingine kwa mujibu wa Sheria
husika:

(xx1

(xxi1) Kushughulikia orodha ya wadaiwa wote itakayokayowasilishwa kwenye Kamati na kutoa
mapendekezo ya hatua za kuchukua:
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(xxiii) Kupendekeza njia na taratibu za kuondosha vifaa chakavu. Uondoshaji wa vifaa unaweza
kufanyika kwa njia ya kuuza au kuviharibu:

(xxiv) Kujadili na kupitia taarifa za fedha za kila mwezi na kila robo mwaka:
(xxv) Kupendekeza kwa Halmashauri hatua za kuchukua kuhusu kufuta madeni ya Halmashauri:
(xxvi) Kushughulikia Sera kuhusu kukopa na uwekezaji.

(xxvii) Kujadili na kupendekeza mabadiliko ya viwango vya kodi, ada na ushuru mbalimbali vina-
vyotozwa na Halmashauri,

(xxviii) Kubuni na kupendekeza mpango wa kuanzisha na kuendeleza uhusiano na Halmashaun
nyingine.

(xxx)  kuteua wakaguzi wa fedha/mali za Serikali za Vijiji kwa mujibu wa Sheria. Sura ya 290.

(xxxi) Kujadili na kutoa mapendekezo va hatua za kuchukuliwa kuhusu mambo yote yanayohusu
masuala ya ajira na kinidhamu ya wafanyakazi na watumishi.

(xxxii) Kujadili na kutoa mapendekezo kuhusu masuala yanayohusu nyumba za Halmashauri.
(xxxiii) Kupokea na kutoa namuzi juu ya mapendekezo ya watumishi wanaokwenda masomoni.

(xxxiv) Kujadili na kupendekeza masuala yote yanayohusu maslahi ya jumla ya watumishi. ikiwa ni
pamoja na mikopo. nyumba, usafiri. matibabu. rambirambi na motisha nyinginezo.

(xxxv)  Kupitisha mapendekezo ya kuthibitisha watumishi kazini baada ya kumaliza kipindi cha
majaribio kulingana na miundo husika ya utumishi.

(xxxvi) Kuhakiki ubora wa miradi ya maendeleo (value for money) na shughuli zinazoandaliwa na
kamati hii inayotekelezwa na Halmashauri mara moja kila robo mwaka.

(xaxvii) kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati hii

B: Kamati va Elimu. Afy a na Maji:
Majukumu ya Jumla

Kushughulikia mambo yofe y anay ohusu afy a yva jamii. elimu na huduma za maji usafl na maz-
ingira na macndelco ya jamii. Kamati hii pia itashughulikia mambo yanayohusiana na jitihada za
hauri. kushawishi. kuzindua. kuelimisha na kushirikisha wananchi hao hasa katika kutay arisha. ku-
teheleza. kusimamia na hutathmini mipango yao ya macndeleo.

Majukumu Maalum ya Kamati:

(i) kuandaa mipango madhubuti ya macendeleo ya upanuzi na ujenzi wa hospitali. vituo vya afya na -

zahanati
(ii) kuandaa mipago ya macendeleo ya upanuzi na ujenzi wa shule za awali na msingi na climu ya
watu wazima kwa mujibu wa Sheria ya Elimu ya 1978 kama ilivy orckebishwa mwaka 1995,
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(iii) kubuni na kupendekeza njia bora za kuzuia na kudhibiti magonjwa yva milipuko.

(iv) kupendekeza mipango ya ujenzi au upanuzi wa vituo.viwanja. majengo na mazingira va bu-
rudani.  starche. mapumziko na michezo

(v) kuamua juu ya mambo yanayohusu uhifadhi wa mambo ya kale na mandhari mbalimbali zenye
sura nzuri.

(vi) kuandaa na kuratibu njia bora juu ya uhifadhi wa nyaraka muhimu kwa ajili va kumbukumbu
hizo zitahifadhiwa kwa mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa Sura ya 287.

(vii) kupendekeza njia bora juu ya uhifadhi wa sanaa mbalimbali za ufundi na za maonyvesho kwa
mujibu wa Sheria ya Serikali za Mitaa Sura va 287.

(viii) kupendekeza matumizi mazuri ya lugha va taifa.

(ix) kupendekeza namna ya malezi ya vijana ili waweze kuwa wazalishaji katika Taifa.

(x) kusimamia uanzishaji wa uendelezaji wa vikundi vya jamii na vya hiari vya wananchi katika
Halmashauri kwa mujibu wa sera wa maendelo ya jamii.

(xi) kusimamia na kuhakiki maeneo ya misitu. mapori. na mbuga zilizotengwa kama hifadhi va
mamlaka ya Serikali za Mitaa.

(xii) Uhakiki shughuli na miradi ya maendeleo inayohusu kamati hii mara moja kila robo mwaka.

(xiii) kupendekeza Sheria Ndogo zinazohusu Kamati hizi.

-C: Kamati ya Kudumu ya Kudhibiti Ukimwi
Majukumu ya Kamati:

(a) kushirikisha wadau tofauti katika maeneo husika ili kuongeza uchangiaji wa mawazo na/au
nyenzo. usimamizi. uratibu na utekelezaji wa kazi za Tume ya kudhibiti UKIMWI:

(b) kusimamia uundaji wa Kamati zote za kudhibiti UKIMW]:

(c¢) kupendekeza na kuchambua hali va UKIMWI/Mipango na utekelezaji wake na kufikisha katika
ngazi husika kwa hatua zaidi:

(d)  kutathmini hali va UKIMWTI katika eneo lake kuhusu:
(i) idadi ya waathirika: wagonjwa, yatima. wajane,
(11) kasi ya maambukizo
(111) mazingira Maalum yanayochangia maambukizo;
(iv) uelewa wa wananchi juu yva janga hili.

(¢) Serikali haitatoa fedha kwa Halmashauri isivokuwa na mipango madhubuti ya kudhibiti UKIM-
WI.

(f) _Kkupendekeza Sheria Ndogo za Kamati hii.

D: Kamati ya Masuala yva Uchumi. Ujenzi na Mazingira:
Majukumu va jumla
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Kamati hii itashughulikia masuala ya uzalishaji mali ikiwemo kilimo. mifugo, viwanda. madini.
Biashara n.k. Aidha itashughulikia pia miundombinu na suala zima Ja mendeleo ya Ardhi na hifadhi
va mazingira.

Majukumu Maalum ya Kamati:

(i)  kupendekeza kwa Halmashauri mipango ya kupanua biashara na jinsi ya kukusanya mapato
vatokanayo na upanuzi huo.

(i1)  kupendekeza mipango ya matumizi ya ardhi katika enco Ja Halmashauri

(iii)  kusimamia matumizi va Sheria ya nguvu kazi.

(iv) kuandaa mipango madhubuti ya maendeleo ya upanuzi wa kilimo katika Halmashauri

(v)  kusimamia na kuhakiki miradi ya ujenzi wa masoko. minada. majosho na vituo vyva mifugo.

(vi) kushughulikia vanzishaji na uendelezaji wa vyama vya ushirika kwa mujibu wa Sheria ya
Vyama vya Ushirika,

(vii) kupendekeza na kufanya tathmini ya uendelezaji wa mabonde. mito na mabwawa.

(viii) kubuni na kupendekeza namna ya kidhibiti moto

(ix) kubuni na kupendekeza mikakati ya utumiaji wa nishati mbadala. kuzuia ukataji miti ovyvo. na
kuhimiza upandaji miti kwa wingi.

(x)  kuhakikisha kwamba ukaguzi wa majengo unafanyika mara kwa mara.

(xi) kupendekeza mipango madhubuti ya ujenzi wa barabara vijijini na wilayani kwa ujumla.
(xii) kupendekeza sheria ndogo zinazohusu kamati hii.

(xiii) kuhakiki shughuli na miradi inayoangukia kamati hii mara moja kila robo mwaka.

E. Kamati ya Maadili
Majukumu ya Kamati

(kifungu cha 31(1) cha Kanuni za Serikali za Mitaa (Mamlakaza ~ Wilaya) (Maadili ya Madiwani)

7a Mwaka 2000.

(i) kutoa ushauri kwa Halmashauri kuhusu utekelezaji wa kanuni hizi.

(i) Kufanya uchunguzi wa madai ya uvunjaji wa kanuni za maadili ya madiwani na kuwasilisha
mapendekeso kwa Halmashaurt kwa hatua zinazostahili.

(iii) Kutoa ushauri na maoni kwa Halmashauri na kwa diwani mmoja mmoja kuhusu masuala
vanayohusu mwenendo wa kimaadili.
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FAHARASA - HALMASHAURI YA WILAYA

Kanuni Na.

Kifungu cha Sheria

A

Ajenda za Kamati

Akidi katika mikutano ya Halmashauri

Akidi kwenye mikutano ya Kamati

Athari za nafasi wazi kwenye Kamati

B

c

D

Diwani au Afisa kutokuwa na maslahi katika mikataba
Diwani kutembelea maeneo. shughuli mbalimbali za
ujenzi.

Dua ya kuiombea Halmashauri

E.

E

Fujo zinazosababishwa na umma

Fujo zinazosababishwa na Wajumbe

69
77

90

18
17

Sura ya 287 kif.64
Sura va 287 kif.§4(2) na

(3)
Suraya 287 kif.84(1):84(3)

Sura ya 287 kif.71

Kanuni Na.

Kifungu cha Sheria

G
H
Haki ya kujibu 21
Hoja kuhusu matumizi 32
Hoja na marekebisho ya hoja 19
Hoja za Mwenyekiti 15
Hoja zinazohusu watumishi wa Halmashauri 37
Hoja zinazoweza kutolewa bila taarifa 20
1
J
K
Kamati Ndogo 45
Kamati za Kudumu 40
Kamati za pamoja 43
Kanuni za Kudumu kutumika katika mikutano ya | 56
Kamati
Kanuni za Kudumu kutolewa kwa Wajumbe 87
Kauli zenye kashfa 27
Kiapo na kukubali wadhifa 70
Kuidhinishwa kwa Taarifa ya Kamati 34
Kufikiriwa upya maamuzi 59
Kufutwa kwa Kanuni zilizopo 91
Kujinzula ujumbe wa Kamati na kujazwa kwa nafasi | 62 N
ilivoachwa wazi.
Kujiuzulu wadhifa wa Mwenyekiti wa Kamat 61
Kukasimu madaraka kwenye Kamati 44 Sura ya 287 kif.79
Kumbukumbu va mahudhurio. 11
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Kumwondoa Mwenyekiti madarakani

Kupokelewa kwa taarifa za Kamati

Kuruhusu watu na vyombo vya Habari kwenye miku-
tano ya Halmashauri

—_— L) oL
(S RRUS NS )

Sura va 287 kif.36(5): GN
263/95

Sura va 287 kif.67(1)

Kanuni Na.

Kifungu cha Sheria

Kushiriki kwa Umma

Kusitisha utumiaji wa Kanuni za Kudumu.
Kutafsiri Kanuni za Kudumu

Kuthibitisha muhtasari

Kutokuwepo kwa Wajumbe

Kutunza siri za Majadiliano ya Kamati na Kamati
Ndogo.

L

M

Maamuzi va mikutano ya Halmashauri
Mahudhurio katika mikutano ya Kamati
Mahudhurio ya Umma na vyombo vya habari kwenye
mikutano yva Kamati/Kamati Ndogo

Majukumu ya Diwani

Marekebisho na mabadiliko ya Kanuni za Kudumu
Maswali

Maswali ya papo kwa papo

Mihtasari ya za Kata na vijiji.

Mihtasari va Halmashauri kupelekwa kwa Mkuu wa
Wilaya na Mkuu wa Mkoa.

Muhtasari wa Kamati

Mikutano va kawaida ya Halmashauri

Mikutano ya Kamati

Mtoa hoja kualikwa kwenye Mkutano wa Kamati.
Mkutano wa Bajeti

Mkutano wa Mwaka

Mkutano Maalum wa Halmashauri

Mkutano Maalum wa Kamati

Muwaliko wa wasiokuwa Wajumbe

Miwveny ekiti kuwa Mjumbe wa Kamati zote

N

Nafasi wazi

38
85
88
14
73
00

ot B
LW O oo

[USTRUPIN NSRS oI |
N —

—_— O W N

Sura ya 287 kif. 114(1)(b)

Sura ya 287 kif.41(2)na (3)
Sura ya 287 kif.86 na 67(2)

Sura ya 287 kif.66
Sura ya 287 vif.86: 67 (2)

Sura ya 287 kif. 70(1)

Taz.pia Sura ya 290 kif.47
Sura ya 287 kif.83(2)

Sura va 287 kif.63(1)

Sura ya 287 kif.63(3)

Sura ya 287 kif.74(1)

Sura ya 287 Kif42(1) (a)
172 (1):41 (d):Tangazo Ja
Serikali Na.139/82 ava ya
23 nad0 na Sheria Na.4/79
kit 40(1)(b);40 (1) (b) na
Sheria Na 4/79kif.40(1)
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(b)  (1): na  Sheria
Na.4/79 kif.40:1angazo
la Serikali Na. 280/2000
kif.35:41(3)41(3) na
kif.71(8).

])

Aina za Posho 83

Posho iwapo Mkutano umeahirishwa 84

Q

R

Rejesta va mikataba 68

S

T

Taarifa za Kamati 24 Sura ya 287 kif 85

Taarifa kutoka kwenye kata 25

Taarifa za mikutano 7

Tafsiri 2

Taratibu za kutunga Sheria Ndogo 74 Sura ya 287 kif.155

Taratibu za Majadiliano 16

Taratibu za Uagizaji 63 Na.21/2004

u Sura ya 290 kif.68

Uahirishaji wa vikao 39

Uandikishaji wa Anwani 80

Uanzishaji wa Bodi za Huduma 76 Sura ya 287 kif.88

Uchaguzi wa Mwenyekiti na Makamu wa Mwenyekiti | 9 Sura ya 287 kif.36(2)

wa Halmashauri

Uhalali wa majadiliano va Halmashauri 35

Ubifadhi wa lakiri ya Halmashauri 78

Uhuru wa kutoa mawazo wakati wa majadiliano 26 Sura ya 287 kif.72

Ukaguzi wa nyaraka 75

Uongozi wa mikutano va Halmashauri 10 Sura ya 287 kif.65

Upigaji kura kwenye mikutano yva Kamati 57

Usimamiaji wa mikataba 66

Utaratibu wa shughuli za mikutano 13

Uteuzi wa Wajumbe kwenye Taasisi za nje 81

Utiaji mhuri kwenye Nyaraka 79

Uvunjaji wa mkataba 67

Uwezo wa Halmashauri kujiceuza kuwa Kamati ya |36

Halmashauri nzima,

Uwezo wa Kamati 42

Uzuiaji wa Rushwa 65 |

-t |KamumiNa_ Kifungu cha Sheri e
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Kammi za Kudumu za Halmashawri ya Wilaya ya Lushoto
TANGAZO 1A SERIKALI NA. 882 (Linaendelea)

\Y
Y

Waalikwa wasiokuwa Wajumbe kuhudhuria na kush-
iriki katika mikutano ya Kamati.

X

\/

Z

Ziara za Wajumbe 89

Sura va 287 kif.75(4)

W
o

JEDWALI LA PILI

(Limetengenexwa chini ya Kammi ya 70(a))

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KIAPO CHA DIWANI

Mimi . . . ninaapa/ninatamka kwa dhati kwamba
nnamlml]\m ] d]mashaun ya. k\\a \\ddhlia wangu wa Udiwani na kwamba
nitahifadbi. nitalinda na Lulem }\dl]ba va lamhun va Muungano wa Tanzania. Sheria za Tanzania.
Maadili ya Madiwani na Kanuni za Kudumu za Halmashauri kama zilivyowekwa kwa mujibu wa
Sheria fia kwamba nitaitumikia Halmashaurd ya e o oo o ssssmmssssmsmmisaio cvss o kwa

uaminifu kwa uwezo na moyo wangu wote.

(Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie)

Kiapo/Tamko hili limetolewa hapa:.....ccccoiiiiiiiinie i,

NABETE Mo, s s mmmsmaman s 5 55 55 55 3 0 s s swswrinss
DI cmimmmnts o St s ssebssomscrsimom o aiisiom siiose FFse R 5 R A
CIE0E: o wosmamsmamsmmmss sy s on s o w o u s oussoe
SIS aeemrncomoms s s ssmmmerscn mosmnco e85 5 8 TR HAR S S S

VI s mssiaummnssvmsnms o s TS SAGEa TR SN s i miiacoze w20
— == HAKIMU/KAMISHINA WA VIAPO -
MHURI




Kammi za Kudunmu za Halmashauri ya Wilaya va Lushoto

TANGAZO 14 SERIKALI Na. 882 (Linaendelea)

JEDWALJ LA TATU

(Limetengenenwa Chini ya Kanuni 70 (b))

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TAMKO LA VIONGOZI WA UMMA KUHUSU
RASILIMALI NA MADENI
(Kwa mujibu wa kifungu cha 9 na cha 11 cha Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma)

......................... baada ya kuchaguliwa/kuteuliwa na kuapishwa katika wadhifa
tarehe.. mwaka 200...Ninatamka rasmi na kwa moyo
mnyofu kwamba hadi sasa nina rasilimali na madeni yafuatayo:-

(1) Fedha taslimu. Amana katika benki au taasisi ya fedha: (1aja namba ya akaunti, benki au taasisi
va fedha na kiasi).

* Rasilimali zinazotakiwa ni pamoja na zifuatazo. ambazo ni zako binafsi. za mume/mke au watoto
wadogo wasiooa au kuolewa wa kiongozi wa umma,

(a) fedha taslimu na amana katika benki au taasisi nyingine va fedha.

(b) hawala za Hazina Treasury Bills) na nyinginezo za dhamana Maalum zinazotolewa au kud-

haminiwa na Serikali au vyombo vya Serikali.
(c) faida itokanayo na fedha iliyowekwa akiba benki, chama cha Ujenzi au taasisi nyingine ya fedha.

(d) mgao wa fedha kutokana na fungu la rasilimali ya kampuni (stocks) au hisa za kiongozi wa umma
katika kampuni au shirika lolote.

N
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Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Lushoto

TANGAZ0 La SERIKALI NA. 882 (Linaendelea)

(¢) maslahi Katika chombo cha biashara kisichokuwa na mkataba na Serikali. na Kisichokuwa na au
kisichotawala amana zinazouzwa bayana na vyombo vya umma.

(f) mashamba ya kibiashara.
(2) mali halisi zisizohamishika ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa: na

(h) rasilimali zinazoleta faida. ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa na ambazo zinamilikiwa
kwa mbali.

(5) Mashamba ya kibiashara. mifugo. madini n.k.

(6) Magari na aina nyingine za usafiri wa kibiashara:

na (mtoa tamko
ninayemfahamu binafsi. au alivetambulishwa kwangu na

ambay e ninamfahamu leo tarche Mioa tamko

INISTTBIZI T cvcmsoimimmmnsemmisemsmimmssroraimsssncs s mmmssmisans il ko0 0 5 B B A 50
ST ws 6 s v s 6557w 550 s A

(Tamko hili Tazima litolewe mbele ya Kamishna wa Viapo)

KWA: KAMISTTINA WA MAADILL SEKRETARIETI YA MAADILL
S.L.P 13541,

DAR ES SALAAM.




Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilava ya Lushoto
TANGA20 1.4 SERIKALI Na. 882 (Linaendelea)

Lakiri ya Halmashauri ya Wilaya ya Lushoto imebandikwa katika hizi
Sheria Ndogo za Halmashauri ya Wilaya Lushoto kufuatia Azimio katika
Kikao cha Baraza la madiwani la Halmashauri ya Wilaya ya Lushoto Kili-
chofanyika tarehe 15 mwezi februari, 2019 na kushuhudiwa
lakiri hiyo imebandikwa mbele ya:-

Ikura H. MWASYOGE
Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya ya Lushoto

L AUCAS SHEMINDOLWA
Mwenyekiti wa
Halmashawri va Wilaya ya Lushoto

NAKUBALI
Dodoma SELEMANI S. Jaro(MB)
29 Oktoba, 2019 Waziri wa Nehi or- TAMISEM]
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